overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62

Thread: ขออนุญาต ตั้งถามนะครับ MAC ดีกว่า PC อย่างไร

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Default ขออนุญาต ตั้งถามนะครับ MAC ดีกว่า PC อย่างไร

ต่อเนื่องจากหัวข้อกระทู้นะครับ

มีวันหนึ่งครับกระผมได้เล่นคอมตามปกติ สักพักมีพี่ผมออนเอมและทักกลับมาอย่างไวว่า

เห้ย กูซื้อ เครื่อง Mac มา เครื่องโคตรดีด้วย "เสถียร" มาก

ดีกว่าใช้ Pc เยอะเลย ผมก็เอะใจ มันดีกว่าตรงไหน ผมเองก็ไม่เคยใช้ Mac หรอกครับ

(จะไม่คิดว่าMacดีกว่า Pc จนกว่าจะได้ใช้เอง แต่ Mac มันคงดีละมั้งครับ

แต่เห็นใครต่อใครว่า Mac ดี อย่างนู้นดีอย่างนี้ เช่น ทำงาน VDO ทำหนัง อะไรแบบนี้)คิดในใจ

ผมก็บอกว่า PC ก็ทำได้นิ ในราคา เท่า Mac เผลอๆดีกว่าอีกด้วย

พี่ผมตอบกลับออกมาว่า มันเสถียร(อีกแล้ว)กว่า PC นะ ใน

สเปกที่เท่ากัน แล้วพิมต่อกลับมาอีกว่า ถ้ามันไม่ดีแล้วพวกที่ ทำหนัง Hollywood เกี่ยวกับ เพลง รูป

ภาพเค้าจะใช้กันหรอ

เรื่องราวที่ได้กล่าว ก็ประมาณนี้

คำถามก็คือ
    1. คำว่าเสถียรเนี่ย คือ อะไร.... แต่คงไม่ใช่เอา Mac กับ pc มาใช้โปรแกรมทดสอบ ว่าใครจะดับ ใครจะฟ้า ก่อนนะครับ
    2.หรืออาจะเป็นเพราะว่า Software ของ Mac ทำให้ระบบเสถียรว่า ในสเปกที่เท่ากัน
    3.ถ้าเกิดเรา เอา PC มาลง OS MAC และลงในสเปกที่เท่ากัน มันจะเสถียรเท่ากันไหม

จากที่ศึกษามาก่อนตั้ง กระทู้นี้ คิดว่าน่าจะเป็น software ที่มาได้ดีกว่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบนะครับ

ไม่ได้มีเจตนาจะล่อเป้า แต่อยากรู้ครับ เพรวาตอนนั่งเถียงกับพี่ หน้าขึ้นเลือดเลย

สาวก PC และ MAC มาโต่วาทีกันได้นะครับ เพื่อเป็นความรู้ สำหรับทุกคน

และอาจจะมีบางคนสงสัยว่า Mac ดีกว่า PC ยังไง

OverclockZone Member

เข้าใจถูกแล้วครับผม เหตุที่ Mac เสถียรกว่า PC ถึงแม้เสปกจะเหมือนกัน ก็เพราะว่า Mac OS X นะแหละครับ ซึ่งมีพื้นฐานมาจาก UNIX อย่าง Free BSD จาก ม.เบอร์คเล่
    และความใส่ใจทุกขึ้นตอนในการพัฒนา Software ของ Apple จึงทำให้เครื่งอ Mac เสถียรกว่าครับ ไม่ใช่เพราะ Hardware แต่อย่างใด

อ่อ อีกอย่าง Microsoft มีคน Anti เยอะมาก ๆ จึงมีคนพยายามที่จะ Hack และสร้าง Virus เพื่อเล่นงาน เนื่องจากเค้าไม่พอใจที่ Microsoft ชอบเลียนแบบ และ Takeover บริษัทอื่น ๆ เป็นประจำ (ชอบเลียนแบบ Mac ด้วย ถึงแม้ว่าในสมัยก่อนคนอ้วน ๆ ที่เป็นมือขวาของสตีบจ๊อปจะให้สำพาสว่า Microsoft ไม่ได้เลียนแบบก็ตาม แต่ในปัจจุบันสตีปจ๊อปก็เหน็บแนม Microsoft ทุกครั้งที่ขึ้นพูด Keynote)

OverclockZone Member

1. ไวรัส น้อยกว่าครับ
    2. เทียบ os แล้วสวยพอๆ กับ vista แต่เสถียรกว่ามากมาย (แต่อย่าลืม mac ออก os มากก่อน vista)
    3. ไม่รู้เป็นความคิดของผมเองรึเปล่า พอดูหนังเครื่อง mac กับโน๊ตบุ๊คทั่วไปที่ใช้ชิพ nvidia กับ ati
    แบบว่ามันสมูธภาพเนียนกว่ามากครับ
    4. การรันซอฟแวร์ของ mac จะเนียนไม่แสดงการกระตุกให้เห็นมั้งนะ จากที่เคยลองสัมผัสดู
    5. โดนรวมซอฟเกี่ยวกับมัลติมีเดีย เสถียรและดีกว่าทาง microsoft มาก

OverclockZone Member Drunk's Avatar

ที่ต่างประเทศ Mac ดันมาก แต่ในไทย แทบไม่มีรู้จัก Mac เลย

OverclockZone Member jack024's Avatar

เรื่องเสถียร ก็ต้องยอมรับว่า Mac ค่อนข้างได้เปรียบ ผมเป็นอีกคนที่ใช้ Mac มาตั้งแต่สมัยความเร็ว 16 Mhz แรมเม็คละพัน(1Mb=1000 บาท) ในสมัยก่อนเป็นที่รู้กันว่ามันเป็นเครื่องที่ทำกราฟฟิคได้ดีกว่า PC

วันนี้ ก็ต้องลองศึกษาให้ดีก่อนตัดสินใจ เพราะถ้าไม่ได้เล่นตัวท็อปๆ แล้ว Mac อาจเป็นทางเลือกที่สองรองจาก PC
    Last edited by jack024; 15 Oct 2008 at 07:57:43.

OverclockZone Member asphere's Avatar

อีกเหตุผลหนึ่งที่ Mac OS X เสถียรกว่าเพราะ HW ที่จำกัดครับ ในขณะที่ PC เจอ HW ไหนมาเสียบลง Driver ก็ต้องรู้จักเกือบหมด ที่ทำให้เจอจอฟ้านั้นแหละ เพราะส่วนใหญ่มาจาก Driver เนี้ยแหละ หรือไม่ผู้ใช้ก็เลือกอุปกรณ์ราคาถูกเช่น PSU แบบแถมมาในเคสซึ่งไม่แปลกเลยที่มันจะจ่ายไฟไม่ค่อยเสถียร ทำให้ปัญหาหลายๆอย่างตามมา พอปัญหามันเริ่มจุกจิกคนเลยเริ่มรำคาญ แต่ถ้าคนรู้จักจัดการระบบให้ดี ผมมั่นใจว่าใช้อะไรก็เสถียร ส่วนใหญ่จะเป็นพวกผู้ใช้มือใหม่ที่จะได้รับประโยชน์จาก Mac OS X ที่ไม่ต้องใส่ใจดูแลมากนะ เพราะเปลี่ยนได้แค่ HDD กับ RAM ซึ่งไม่มีผลกับการทำให้เครื่องมีปัญหาจาก Driver เลย

ตัวผมเองมีทั้ง Macbook Pro, iMac 2 เครื่อง และ Mac Pro รวมทั้ง PC ด้วย ผมสามารถตอบได้ว่า มีหลายๆอย่างที่ PC ทำได้ดี และ Mac ทำได้ดี ขึ้นอยู่กับลักษณะการใช้งานของผู้ใช้ เพราะฉะนั้นให้ระบบเสถียรกว่าแต่ไม่สามารถทำงานตามที่เราต้องการได้ ผมก็ว่าไม่มีประโยชน์ อีกอย่าง Mac ซ่อมเองไม่ได้ Upgrade เองได้ไม่กี่อย่าง และราคาที่สูงกว่า PC พอสมควร ถ้าเอาข้อพวกนี้มารวมทำให้ผู้ใช้ต้องตัดสินใจว่าอันไหนเข้ากับเรามากที่สุด อย่างผมไม่เคยเปิด Mac เอาไว้โหลด Bit เลย เพราะกลัวมันพังและซ่อมก็ลำบาก อีกอย่างโปรแกรมที่ผมชอบใช้ก็ไม่มี แต่ PC เปิดไปเถอะข้ามวันข้ามคืนไม่กลัว เพราะมันซ่อมง่าย อีกอย่างโปรแกรมที่ผมใช้ก็มี

แต่เวลาทำงานผมจะทำงานบน Mac ด้วยความคิดหลักของผมก็คือผมไม่ได้ยินเสียงพัดลมมันทำงาน และโปรแกรมที่ผมใช้มีทั้งบน Mac และ PC แต่ผมต้องการความเงียบ ผมจึงหันมาใช้ Mac ทำงานเป็นหลัก ถ้าเล่นๆดูหนังอะไรงี้ยังไงก็ PC

OverclockZone Member bohemian's Avatar

อีกข้อครับ

Mac เกมมันน้อยกว่า PC ด้วย

OverclockZone Member biologypanda's Avatar

สรุปเอาเป็นว่า

ที่ Mac ดีกว่า PC คือ Software ของ Mac นั้นเอง

แต่........อยากได้คำจำกัดความคำว่าเสถียรมากกว่านี้นะครับ

ถ้าเกิดผม มี MAc มาลง windows ก็จะไม่มีคำว่า เสถียรสำหรับ HW MAC

แล้วถ้าเกิด ผม เอา เครื่อง pc ที่สเปกสามารถลง MAC os x ได้ละ มันจะเสถียร ไหม

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะเป็นเพราะ MAC มันกินเครื่องน้อยกว่า PC ด้วยมั้งมันเลยดูทำให้ราบรื่น

OverclockZone Member A__Z's Avatar

ผมก็ชอบ Mac ติดตรงราคามันแพงเกินไปหน่อย 40000+ เหอๆ

เพราะมันแพงนี่ละครับเลยไม่ใช้

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

Quote Originally Posted by biologypanda View Post

สรุปเอาเป็นว่า

ที่ Mac ดีกว่า PC คือ Software ของ Mac นั้นเอง

แต่........อยากได้คำจำกัดความคำว่าเสถียรมากกว่านี้นะครับ

ถ้าเกิดผม มี MAc มาลง windows ก็จะไม่มีคำว่า เสถียรสำหรับ HW MAC

แล้วถ้าเกิด ผม เอา เครื่อง pc ที่สเปกสามารถลง MAC os x ได้ละ มันจะเสถียร ไหม
    มันเขียนมาเฉพาะ Hardware ที่มันกำหนดงับ... หรือที่มันจัดชุดมาขายนั้นละ.... นอกนั้น spec run ได้แต่ก็เหมือนเอา Window ไป run hardware ไรก็ไม่รู้ละงับ ไม่รับรองความเสถียร

ไม่ใช่แค่ software งับ แต่รวมถึง hardware ต่างๆ ทาง Mac เองจะทดสอบมาแล้วว่าเข้ากันได้ดี รวมถึงหลายๆ อย่างจะสั่งทำเฉพาะ เลยงับเพื่อให้ออกมา เป็นรุ่นนั้นๆ แต่กับ PC มาต่างคนต่างทำ แล้วจับมายำกันงับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ของเค้าแจ่มจริง

OverclockZone Member bammbamm's Avatar

ขอมันแพงกว่ามากในสเป๊กที่เท่ากัน macมันดีเพราะมันแพง pcเราถูกกว่าเยอะจะสู้ได้ไง แค่ถ้ามาเล่นเกมแข่งกันละ หึหึ ...

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ก็งั้นๆละ อย่าเอาของราคา2หมื่น ไปเทียบกับ5-6หมื่น หรืออย่าเอาArtisไปเทียบกับเบนซ์ มันคนล่ะคสาสกัน แต่วิ่งได้เหมือนกัน
    ถามว่าเสถียรกว่าไหม ก็พอๆกันแหละ สำหรับในยุคXP ไม่ทิ้งกันมาก และอีกอย่างPCมันมีอะไรให้เล่นเยอะ มันก็เลยโดนของแปลกเยอะ ทั้งไวรัส สปายแวร์ สารพัดอย่าง คนเขียนไวรัสหรือพวกแฮคเกอร์จะให้ความสนใจPCมากกว่าเพราะคนใช้เยอะ เหยื่อเยอะ
    ส่วนไวรัสน้อยกว่า นั่นก็เพราะคนใช้น้อยกว่าเยอะ
    ที่ดีกว่าก็ตรงความสวย ความหรูหรา เหมาะสำหรับคนมีตังค์ที่ต้องการอย่างอื่นที่มากกว่าประสิทธิภาพ

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

Macเริ่มแฮงค์ง่ายตามPCแล้ว

OverclockZone Member ohmmo144's Avatar

แล้วแต่ชอบคับ

OverclockZone Member miixer's Avatar

ชอบ Mac ตรงความสวยหรู ดีไซน์เฉียบ

แต่ยังไงก็เลือกที่ PC เพราะตรงกับการใช้งานมากกว่า ราคาไม่แพงมากก็เป็นเจ้าของได้

ปล. ถึงยังไงถ้ามีโอกาส ก็อยากจะคว้า MacBook มาครองสักเครื่องเหมือนกันครับ อยากเท่ห์ อิอิ

OverclockZone Member tiatia's Avatar
    บ้านเกิดอยู่ ยโสธร แต่หัวนอนทุกวันนี้อยู่ที่ ก.ท.ม. เพชรบุรี(ซอย5) ราชเทวี พญาไท 1000ทิพ

pc ดีกว่า

....(เพราะมันถูก)

Mac ไม่ดี

(เพราะมันแพง)

Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

จุดเด่นของ Mac คือเค้าสามารถเลือกฮาร์ดแวร์ที่ต้องการ มาใช้ร่วมกับ OS ที่เค้าพัฒนาขึ้นมา ทำให้ได้เปรียบในการออกแบบซอฟแวร์มารองรับ
    แต่ PC ฮาร์แวร์มันหลากหลายมาก ทำให้การไม่เข้ากันของฮาร์ดแวร์มีโอกาสเกิดขึ้นง่าย

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks