Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือผมจะแชร์ข้อมูลระหว่างคอมสองเครื่องยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือผมจะแชร์ข้อมูลระหว่างคอมสองเครื่องยังไงครับ

คือว่าผมมี pc กับ nb อยู่ครับแล้วต้องการจะแชร์ไฟล์ระหว่างสองเครื่องอ่ะครับ
    จะต้องทำอย่างไรหรือครับ
    ***ไม่ทราบว่าเอาสาย lan มาเสียบกันระหว่างสองเครื่องได้ไหมครับหรือมีวิธีอื่นไหมครับ
    ปล.เอาวิธีที่ประหยัดงบหน่อยก็ดีนะครับ
    ***รบกวนบอกวิธีทำแบบละเอียดหน่อยนะครับคือผมทำไม่เป็นจิงเรื่องnetworkเนี่ย+++

สายแลนเสียบระหว่าง 2 เครื่องได้ครับ แต่เวลาไปซื้อบอกว่าเอาสายแบบ cross ครับ (pc to pc)

ถ้าสายธรรมดาจะใช้ไม่ได้ครับ

Comment

เป็นแบบไหนอะสาย cross ดูรูปหน่อย ราคาเท่าไหร่หรอคับ

Comment

Originally posted by Apest View Post
        เป็นแบบไหนอะสาย cross ดูรูปหน่อย ราคาเท่าไหร่หรอคับ
        ก็สายแลนธรรมดานี่แหละครับ แต่เวลาไปซื้อบอกเขาว่าเอาสายครอส ตามที่ข้างบนบอกครับ

เอามาแล้วก็เซตไอพีไม่ให้เหมือนกัน เช่น 192.168.0.1 อีกเครื่อง 192.168.0.2 ก็เซตเนตเวิกค์ ก็ใช้ได้แ้ล้วครับ ^^

Comment

รูปมันเหมือนๆกันครับ มันแค่สลับสายข้างใน เวลาซื้อก็แค่บอกว่าซื้อสายcrossเขาก็หยิบให้เองแหละครับราคาไม่เกิน100นะถ้ายาวไม่มาก ตอนเซ็ตก็แค่เซ็ตให้อยู่ในgroupเดียวกัน มันก็จะเห็นกันเอง เราก็เซ็ตให้มันแชร์driveที่ต้องการของแต่ละเครื่อง แค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

Comment

ตอนซื้อดูให้ดีนะครับ สายคอสนะ ปลายสายสองด้านจะไม่เหมือนกัน ให้ดูที่ปลายสาย โดยสังเกตุได้ดังนี้
            ด้านที่ 1 จะมีสีเรียงกันตามนี้ ขาวส้ม->ส้ม->ขาวเขียว->น้ำเงิน->ขาวน้ำเงิน->เขียว->ขาวน้ำตาล->น้ำตาล
            ด้านที่ 2 ขาวเขียว->เขียว->ขาวส้ม->น้ำเงิน->ขาวน้ำเงิน->ส้ม->น้ำตาล->ขาวน้ำตาล

ลองสังเกตให้ดรับผม เด๋วจะซื้อผิดเอา ถ้ามีเครื่องมือก็เข้าหัวสายเองเลยก็ได้
            ส่วนเรื่องการแชร์ไฟล์ ก็แค่ ตั้งให้เครื่องคอมอยู่ใน WorkGroup เดียวกัน ก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

สายครอส2ด้านไม่เหมือนการหรอ แล้วสายแลน2ด้านเหมือนกานช่ายปะ

Comment

ตามนี้ครับ
                P=Computer
                H=Hub

Comment

แล้วสายครอสมันแชร์เน็ตได้ป่าวครับ

Comment

Originally posted by Temperature View Post
                    แล้วสายครอสมันแชร์เน็ตได้ป่าวครับ

แชร์ไม่แชร์อยู่ที่การตั้งค่าอีกทีนึงครับ ศึกษาเพิ่มจาก ระบบเน็ตเวิร์ก
                    จริงๆแล้วพอเสียบสายเสร็จXP มันจะConfig ออโต้ให้เลย(ถ้าตั้งออโต้ทั้ง2เครือง)

Internet ก็จะใช้งานได้เลย ส่วนระบบ Network ต้องไปตั้งค่าอีกทีนึงถึงจะ
                    แชร์ไฟล์กันได้

Comment

Working...
                    X