Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยCPUผมร้อน97องศากริ๊ดๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยCPUผมร้อน97องศากริ๊ดๆๆ

ทำไงดีอะ คอม3-4ปีหละ เดิมๆ

ปกติมันก็70-80 นิดอะ 2-3เดือนก่อน เคยออกมาทำความสอาด ทาซิโลโคน 20บาท ใหม่
    ก็ลดลงนิดนุง

แต่2-3วันก่อนรู้สึกคอมมานอืดๆเลยใช้โปรแกรม HWMONITOR ดู ปรากฎว่าตอนเปิดเครื่องใหม่
    มันน 80องศากว่าๆ เปิดได้สักพักมันทะลุ90-97เลย ทำไงดีอะ เล่นก็ค้างๆหนืดๆ ขนาดไม่ได้เล่นเกมส์ด้วยนะ

แนะนนำที่ครับควรทำไงก่อนอันดับแรก ตอนซื้อ ซิงค์ ใหม่เลยมั้ย ถ้าซื้อซื้อของอะไรดีเอามะแพงนะ ถูกๆพอ กรุณาด้วยนะครับ กลัวบ้านไฟไหม้อะ

กำ cpu อะไรท่าน พัดลมหมุนป่ะน่ะ

Comment

cpu อะไรครับ
      ร้อนจังเลย

เป็นไปได้ว่าทาซิลิโคนหนาไป หรือล๊อกซิ๊งค์ไม่แน่น เกิดฟองอากาศข้างในมันเลยระบายความร้อนไม่ดี

ลองแกะออกมาด่วนเลยก่อนมันจะละลาย แล้วดูว่าซิลิโคนมันทะเล็ดไปข้างเยอะๆเปล่าเแล้ว
      มันมีโพรงอากาศในซิลิโคนเปล่า

ของผม P4 2.8 HT ก็เป็นแบบนี้ล่ะทาหนาไปแล้วก็ใช้ของซิลิโคนแบบถูกๆ

พอเปลี่ยนมาใช้TX2 หลอดละ 300 ใส่แค่เม็ดข้าวตรงกลางแล้วประกบซิ้งค์ลงไปเลย จาก idle 50-60 องศา
      เหลือidle 40 องศา ห้องไม่ติดแอร์

สบายใจไป

ส่วนอีกเครื่อง C2Q 9550 ก็ตามนี้เลย
      http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=274703
      บางทีมันก็เกี่ยวกับเคสด้วย ว่ามันระบายดีหรือเปล่า

Comment

อ่าผมว่าอาจจะมีโปรแกรมบางตัวหรือไวรัส ทำให้ CPU รันที่ 100% เลยมีผลทำให้เครื่องอืดและร้อนอยู่ตลอดเวลา

หรือไม่ก็พัดลมแนบกับ CPU ไม่สนิท ลองเอามาทาซิลิโคลนใหม่ดูครับ บางๆ แต่ทั่วๆ

Comment

ถอดซิงค์ออกมา แล้วติดใหม่ครับ เอาให้ซิลิโคนมันเกลียๆบางๆทั่วๆนะ

บางทีตอนถอดมา ใส่เข้าไปหน้าอาจแนบไม่สนิทก็ได้ครับ

ลองดูๆ

Comment

เวลาเปิดเอาเคส ไปไว้ในตู้เย็น.....เผื่อมันลดได้บ้าง....ล้อเล่น..

Comment

เอ่อ.... เช็คทุกส่วนยังอ่ะ

Comment

ข้อมูลขอละเอียดกว่านี้หน่อย

Comment

Working...
                X