Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาวิจารณ์ pes2009 กับ fifa09

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาวิจารณ์ pes2009 กับ fifa09

จากการไ้ด้ลองเล่นของตัวหนูเอง ก็ บอกได้เลยว่าชอบ pes2009 มากกว่า เพราะการเล่นที่ลื่นไหล
    แม้นว่าภาพ ตอน cutscreen จะไม่ดีเท่าฟีฟ่าก็ตาม
    เราลองถามต้วเองดูซิว่า เราเล่นกมที่ ภาพ หรือ เล่นที่ความสนุกของเราเองกันแน่

ปูเสื่อรอ รับฟัง

Comment

ดีคนละแบบ ความธรรมชาติของนักเตะ,กรรมการการเคลื่อนตัว ต้องให้pes2009
      เลือกfifa99ครับ เพราะเล่นมานาน

Comment

ผมว่า FIFA09 ตอนนี้ดีกว่าจริงๆ

เพราะผมยังไม่ได้เล่น PES2009

Comment

โดยส่วนตัวตอนนี้ได้เล่นแค่ FIFA 2009 ครับ PES 2009 ยังไม่ได้เล่นเลยครับ
          เท่าที่เล่น FIFA09 ในเรื่องของกราฟฟิคนั้นถึงแม้จะไม่ใช่เอนจิ้นตัวเดียวกับ Xbox360,PS3
          แต่ถ้าเทียบกับ FIFA08 (ใน pc) ต้องบอกว่า กราฟฟิคดูดีขึ้นมามากครับ

ในส่วนของเกมเพลย์ของ FIFA09 นั้น ก็ยังลักษณะเดิมๆมาจากภาค 08 (ปรับปรุงบ้างหลายจุด)
          ที่น่าสนใจและผมรู้สึกชื่นชอบมากเป็นพิเศษ คือระบบควบคุมแบบใหม่ ซึ่งให้ใช้ "Mouse" ในการควบคุมแบบเต็มที่
          ตรงนี้เป็นจุดเด่นของภาคนี้เลยครับ ถ้าลองวางจอยแพดแล้ว "อดทน" เรียนรู้ระบบการบังคับนักเตะด้วย Mouse
          จะพบว่า เกมการเล่นดูสนุกขึ้นมาทันตา การจี้เมาส์ไปทั่วสนาม "แม่นยำ" ในระดับที่ยอมรับได้ (บางครั้งดูดีกว่าใช้จอยซะอีก)

เสน่ห์สำคัญอีกอย่าง ก็คือ Adidas Live Season ล่ะครับ (สำหรับแผ่นแท้นะครับ)
          โดยถ้าลงทะเบียนแล้ว ก็จะสามารถเลือกที่จะอัพเดตลีกใดลีกหนึ่ง (ฟรี) เป็นเวลา 1 ฤถูกาล
          โดยทุกสัปดาห์ ทาง EA จะโอนข้อมูลนักเตะต่างๆ มาให้กับผู้เล่น
          เช่นถ้า นักเตะคนนี้ฟอร์มดี ในสัปดาห์นั้นค่าพลังเค้าก็จะสูงขึ้นตามไปด้วย
          ในทางเดียวกัน หากนักเตะบาดเจ็บหรือฟอร์มตก ค่าพลังและอาการบาดเจ็บในเกมก็จะเป็นจริงไปตามนั้นครับ
          และขณะเล่น ก็จะมีข่าวสารฟุตบอลเป็นตัววิ่งด้านล่างส่งตรงมาจาก ESPN ด้วยครับ

คร่าวๆก็ประมาณนี้ล่ะครับ
          โดยส่วนตัวผมไม่แบ่งแยกนะครับ เล่นมันทั้ง 2 เกมล่ะครับ (ทั้ง FIFA และ PES)

Comment

เออ ถ้าระบบ adidas นี่ผมไม่เอาด้วยดีกว่า
            ปืนช่วงนี้ฟอร์มห่วย

ว่าแต่ผมว่า Fifa ยังไงก็ใน console เท่านั้นนะ
            ส่วน PES ผมว่าคนเล่นเครื่องไหนก็ไม่ต่างกัน ไม่ต้องปรับตัวมากด้วย

Comment

แล้วแต่คนชอบ ลองเล่นดูเอง เพราะ ความชอบของแต่ละคนม่ายเหมือนกัน^_^

Comment

PES2009 ตัวเต็มนี่สำหรับผม ผมว่ามันไม่ต่างกับวินนิ่งภาคเก่าๆมากนักคับ คือต้องบอกก่อนว่าไม่ได้เซียนขนาดที่จะสามารถบอกว่าภาคนี้บังคับเลี้ยงลูกได้คล่องขึ้น แต่ข้อดีของPESทุกๆภาคคือเกมส์เพลย์ของมันกับการบังคับคับ รวมถึงanimation ที่ดูลื่นไหลกว่าถึงแม้ผมว่า ท่าทางของผู้เล่นในfifaหลังๆนี่จะดูเนียนขึ้นรวมถึงมีท่าทางหลายหลายกว่าแต่โดยรวมพอบังคับแล้วมันก็ยังไม่ลื่นไหลเท่าpesคับ สำหรับผม pes คงจะเปรียบอะไรได้ยากเพราะว่าเกมส์เพลย์กับกราฟิคเค้าก็ดูดีอยู่แล้วระดับนึง ทำให้ภาคนี้ผมไม่ได้รู้สึกสนุกตื่นตาเร้าใจมากขึ้นคับ ส่วนฟีฟ่าภาคนี้ยอมรับว่าได้ใจกับกราฟิคของเค้ามาก ตื่นตาตื่นใจมากหลังจากได้เล่น ครั้งแรกๆๆ ย้ำว่าครั้งแรกๆนะคับ เพราะครั้งต่อๆไปคุณจะตื่นตาตื่นใจและสนุกสนานไปกับ บัค ที่อาจจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ก็ได้ ฟีฟ่าภาคนี้โดยรวมแล้วสนุกกว่าทุกภาคคับถ้าไม่นับบัคนะ และที่ชอบคือมันสั่งให้เพื่อนวิ่งทำทางได้ แต่ที่น่าเบื่อมาก็คือภาพคัทซีนเดิมๆ ซึ่งใช้มาแล้วมากกว่า3 ปีนะผมว่า รวมทั้งคัทซีนที่เพื่อนรวมทีมเดียวกัยจะโจ๊ะกันเอง มันพลาดอย่างนั้นได้ยังไง ข้อเสียของฟีฟ่าอีกอย่างคือ ตัวนักเตะเกือบทุกตัวมีอัตราส่วนแทบจะเหมือนกันหมดรวมทั้งการเคลื่อนไหวที่ดูแล้วไม่ถูกต้องตามหลักสรีระศาสตร์ ดูเวลาพี่เค้าชูมือดีใจดิคับ และอัตราส่วนนักเจะของฟีฟ่าผมว่ามันผิดๆนะ ไม่เหมือนของpes
                pes2009 สนุกคับ แต่ก็ไม่ได้มากไปกว่าภาคก่อน
                fifa2009 สนุกคับ สนุกกว่าภาคก่อน กราฟฟิคเชดเดอร์ใหม่ทำให้ไฉไลขึ้นเยอะ แต่มันจะสนุกได้นานเท่าไหร่ขึ้นอยู่กับแต่ละคนคับ โดยรวมแล้วผมวาสองเกมส์นี้แตกต่างกันอย่างสิ้นเชิงเลยนะ pes2009 ให้อารมณ์ประมาณว่าเล่นจริงจัง แต่fifa นี่เน้นเล่นสนุกๆไม่ได้ติดไรมากคล้ายๆเล่นpinball ข้อน่าสังเกตอีกอย่างนึงคือ ทีมAI ของfifa นี่มันจะเหมือนกันเกือบทุกทีมเลยคับ คุณแทบจะคาดเดาได้เลยว่า มันหลุดไปลูกนี้จะยิงเข้าหรือไม่ เพราะการแบ่งระดับความยากของfifaนั้นมันเหมือนเขียนมาแล้วว่า AI จะต้องเก่งขึ้นขนาดไหนๆ ถ้าอยากเล่นfifa ให้สนุกปรับไปเล่นโหมดยากสุดเลยคับ

Comment

อย่างน้อย ก็มี แค่ FIFA กับ PES นี้แหละ ที่สนุก ^^

Comment

ไม่รู้สิ ผมรู้สึกไม่ค่อยถูกใจ Fifa เท่าไร ระบบควบคุมแปลกๆ เล่นไม่ค่อยไหลลื่น
                    สงสัยเพราะเล่น pes มาเกือบทุกภาคก็เลยติดกับระบบ
                    ผมได้ลองได้ fifa 09 และ pes2009 demo แล้ว
                    คิดว่าเสน่ห์ของ pes ก็ยังดึงดูดอยู่ เหมือนเดิม

Comment

เคยเล่นแต่ pes ชอบ 2008 มั่ก ภาพเล่นจาก pc แ้ล้วไปเล่นใน ps2 ดูแล้วตาลายเรย

ยังไงก็เชียร์ pes ครับ หึหึ

Comment

มาร่วมดีใจกันที่ทีมชาติไทยของเราได้ลงไปอยู่ในPES2009

pes2009ภาคนี้ผมว่าดีกว่าภาคก่อนนะ ระบบการเล่นดูสมจริงขึ้น
                        เเม้ภาพจะสู้FiFa09ไม่ค่อยได้ เเต่ระบบฟีฟ่าผมเล่นเเล้วคิดว่าเล่นยากไปอะคับ
                        ระบบmanager mode ก็เล่นเเล้วรู้สึกเบื่ออะครับ เพราะสามารถที่จะซุ่มผลเลยก็ได้
                        ต่างกับpesที่ระบบมาสเตอร์ลีกดูมีสีสันกว่าเดิมตลอดเล่นได้ยาวๆ

การEditนักเตะPesก็ทำได้ดีกว่า ง่ายกว่า
                        โดยรวมผมว่าPesสนุกกว่านะครับ

Comment

กำลังดูด pes อยู่คับ หึหึ

Comment

fifa09 มาแรง

Comment

กำลังเซ็ง PES2009 เสียตรงที่ตอน replay highlight มันทำไมต้องเป็น double time วะเนี่ย
                              ไม่รู้มันจะกรอเทปเร็วไปไหน จะดู highlight ช้าปรับตรงไหน ใครรู้บ้างครับ

Comment

Working...
                              X