Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องซิ้งอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องซิ้งอะครับ

อยากรู้ว่ามีหลักการระบายความร้อนยังไงอะครับ

นำความร้อนจาก cpu มาที่ครีบซิงค์ แล้วใช้ลมเป่าให้ความร้อนออกจากซิงค์ พอซิงค์เย็น ความร้อนก็ไหลจาก cpu มาเรื่อยๆครับ

Comment

Originally posted by DionySus~Metal View Post
      อยากรู้ว่ามีหลักการระบายความร้อนยังไงอะครับ
      http://www.overclockzone.com/zolkorn...ology_Testing/

Comment

Get มั้ย ?

จากภาพ ถ้ามี sink ก็เพิ่ม Rsink เข้าไป

จะเห็นว่า ถ้าขนาน R(ค่าต่ำๆ) เข้าไปยิ่งหลายตัวก็ยิ่งทำให้ Tcomponent ลดลงเร็วขึ้น

สรุปคร่าวๆแบบง่ายๆ

ก็คือ sink ไปช่วยเพิ่มพื้นที่ในการสัมผัสอากาศ ระหว่าง Component กับ Air( หรือ น้ำ ในกรณี ที่ใน Liquid System )
        ถ้ายิ่งอัตราส่วนมากก็ยิ่งถ่ายเทได้มาก
        Last edited by tube_cats; 22 Feb 2007, 03:53:03.

Comment

Working...
        X