overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: ช่วยด้วย!!! ปัญหาซ้อนกัน ผมแก้ไม่ได้ (เกี่ยวกับNTLDR ERROR)

OverclockZone Member

Default ช่วยด้วย!!! ปัญหาซ้อนกัน ผมแก้ไม่ได้ (เกี่ยวกับNTLDR ERROR)

ช่วยด้วย!!! ปัญหาซ้อนกัน ผมแก้ไม่ได้ (เกี่ยวกับNTLDR ERROR)

สั้นๆย่อๆคือ ผมรู้ว่า เมื่อตอนจะbootเข้าwindow พอมันขึ้น NTLDR ERROR (ซึ่งหมายความว่าเราต้องหา คือ ให้หาไฟล์ boot.ini, ntldr, และ ntdetect.com ไปไว้ในไดว์ C:\ แค่นั้นเอง

สาเหตุ ก่อน
    คือผม มีฮาดดิส 2ตัว เลย Format อีกตัวโดยคลิกขวาแล้วFormat ซึ่งข้อมูลรวมทั้งเจ้าตัว boot.ini...และdriver ของฮาดดิสอะไรทั้งหมดหายไปด้วย(ผมพึ่งรู้หลังจากค้นหาข้อมูล)

ปัญหา คือ
    พอBoot windowโดยใส่แต่ฮาดดิสที่ ว่านั้น มันก็ ขึ้น NTDR ....er.. หลังจากนั้น ว่าจะลงWindow (อันที่จริงมันก็ว่างเปล่าไม่มีอะไรในHdเลยนะ ) พอใส่แผ่น สั่งbios boot แผ่นก่อน ก็ไม่เข้าแผ่นนะ เหมือนมันไม่อ่านไรเลยมาโผล่ NTDR...er
    ว่ากันว่าต้องใช้แผ่น ดิส boot แต่ผมไม่มี Flopy A drive- *-

วิธีแก้ คือ
    ลองค้นหาในเน็ตแล้ว ก็มีแต่วิธีแก้ให้coppy... boot.ini, ntldr, และ ntdetect.com (พอผมทำแล้ว มันก็ขึ้น
    1ST TRY THIS seleccione esto primero
    2ND TRY THIS essayez ceci en deuzieme
    3RD TRY THIS wahlen Sie diesen Third
    4TH TRY THIS selezioni questo fourth
    5TH TRY THIS selecione este fifth
    6TH TRY THIS seleccione este sexto
    7TH TRY THIS essayez ceci en septieme
    8TH TRY THIS wahlen Sie dieses achte
    9TH TRY THIS selezioni questo nono
    10TH TRY THIS selecione este decimo

ให้เลือกข้อแรก ก็จะเข้า window ได้(ถ้าไม่ได้ผล อาจลองเลือกตัวเลือกอื่น แต่ผมเลือกทุกตัวแล้ว)

มันก็เข้าไม่ได้ เพราะ window ข้างในก็ไม่มี แล้วdriver อะไรก็ไม่มี

ผมเลยมาถามท่านๆ ให้ช่วยแก้หน่อยครับบบ

ปัญหาอีกคือนัด แฟนว่าจะไปดูหนังวันนี้ แต่ถ้าทำนี่ไม่เสร็จ น้องก็ไม่มีคอมเล่น เหอๆ ช่วยน้องก่อนคับเพราะจะไม่อยู่บ้าน - -เด๋ยวน้องงอแง

ขอบคุณมากๆครับ ^ ^

OverclockZone Member LigerZero's Avatar

ลองเช็คตามนี้ดูครับ
    1.ตั้ง Boot cd (มันจะมีจังหวะนึงให้เรากดปุ่มบนคีบอร์ดเพื่อบูท cd ด้วยนะครับถ้าไม่กดจะเข้า HDD )
    2.เปลี่ยนแผ่นวิโด
    3.เปลี่ยน drive cd

แล้วอีก HDD อีกตัวมี window ไหมอ่ะ หรือ ไม่มีเลยทั้ง 2 ตัว

ผมก็เป็นทุกครั้งที่ restart คอมนะ ไม่รู้ทำไมมันชอบไป boot HDD ที่มันไม่มี window

ทุกครั้งก็ต้องกด F11 แล้วไปเลือก boot จาก HDD อีกลูกนึง

ส่งร้านดูละครับ -*-

ทำตามด้านบนบอกแล้ว อิอิ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสเเล้วนะเพราะทำอะไรก็หายเนี้ย *-*

ถ้ามี power suppy ลองเปลี่ยนดูนะครับ

อาจเห็นผล

OverclockZone Member scops's Avatar

เข้าใน Bios แล้วเลือก Boot CD-Rom อย่างเดียวหรือยังครับ หมายถึงการ Boot HDD Floopy ก็ปิดไปด้วยเลยนะครับคือให้มัมองหาแต่ CD-Rom อย่างเดียวอ่ะครับ

หรือไม่ก็ลองหาแผ่น Boot Dos ที่เป็น CD นะครับพอเข้ามาแล้วให้พิมพ์ Defrag /MBR ดูครับแล้วทำตามขั้นตอน
    วิธีนี้เป็นการแบ่ง Partition โดยจะ Format Master Boot Record ไปด้วยเลยครับเป็นการ Format ที่เรียกว่าหายหมดจริงๆครับ

ไว้ถ้าเป็นอีกผมจะลองนะครับบ (ตอนนี้ส่งร้านซ่อมละ จะไปดูผลพรุ่งนี้ )

เหะๆ ถอย ตัวใหม่มาอีก500g เอามาใส่ของ

Bookmarks

Bookmarks