Announcement

Collapse
No announcement yet.

M/B เสื่อม อาการเป็นอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• M/B เสื่อม อาการเป็นอย่างไรครับ

เมื่อ Mainboard เสื่อม อาการจะเป็นอย่างไรครับ
    ผมมีบอร์ด เก่าๆอยู่ตัวนึง
    เวลาเปิด ครั้งแรก ไม่มีอะไรขึ้นมาเลย แต่เครื่องวิ่ง พัดลมหมุน
    ครั้ง ที่ 2 ค่อยบูทขึ้น
    ใช่อาการเสื่อมหรือเปล่าครับ
    เครื่องมัน 7-8 ปีแล้ว

อาการเสื่อม ที่สังเกตุได้จากภายนอกนะครับ คือพวกคาปาซิเตอร์มันจะขึ้นสนิมและ บวมๆ ป่องๆน่ะครับ ส่วนถ้ามันเสีย มันก็จะใช้ไม่ได้เลย จากที่คุณว่ามาผมว่ามันน่าจะเสื่อมๆแล้วน่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับ
      ตอนนี้ Abit Ai7 ผมเปิดทั้งวันทั้งคืน
      สงสัยต้องปิดมันบ้างแล้ว
      เอาเครื่องเก่าๆมาเปิดดีกว่า
      เริ่มเสียวสันหลังแล้ว

ขอบคุณนะครับ เอ่อ สมัครสมาชิกเลยดิครับ
      OCZ ยินดีต้อนรับ

Comment

อาการ เสื่อม คือมันจะไม่แข็ง 55555++

Comment

ขอบคุณครับ
          ตอนนี้ Abit Ai7 ผมเปิดทั้งวันทั้งคืน
          สงสัยต้องปิดมันบ้างแล้ว
          เอาเครื่องเก่าๆมาเปิดดีกว่า
          เริ่มเสียวสันหลังแล้ว
          แนะนำ เปิดเคส พัดลมเป่า เย็น ทั่วหน้า ^^
          ~@~ปิดทองหลังพระ....พระราชดำรัส.~@~
          ......พระเจ้าอยู่หัวทรงแย้มพระสรวล ก่อนที่จะมีพระราชดำรัสตอบด้วยพระสุรเสียงที่ส่อพระเมตตาและพระกรุณาว่า......
          ~@~...ปิดทองไปข้างหลังพระเรื่อยๆ แล้ว ทองจะล้นออกมาที่หน้าพระเอง...~@~
          sigpic

Comment

Originally posted by TOTi.SOCiETY View Post
            อาการ เสื่อม คือมันจะไม่แข็ง 55555++
            เพิ่งรู้ เมนบอร์ดมีไอนั้นด้วยบ อิอิอิอิอิออิอิอิ

Comment

บอร์ดตอนทำงานมันจะไม่เสถียร แฮ้งง่าย อยู่ดี ๆ ก็ดับ หรือไม่ก็ Boot ไม่ขึ้นเลย
              ขึ้นจอฟ้าบ่อย อะไรประมาณนี้ครับ

Comment

ของผมบอร์ดเก่าตัวนึง มันจะเปิดได้แค่ครั้งเดียว แล้วให้บูตผ่านไปเลยจะใช้ได้ปกติ ห้ามรีเครื่องหรือเปิดปิดใหม่ ไม่งั้นจะใช้ไม่ได้ คือไม่มีเสียงดังตุ๊ด..ตอนเปิดเครื่องแล้วก็ไม่มีอะไรขึ้นที่จอเลย ต้องถอดไฟออกให้หมดแล้วทิ้งไว้สัก2วันถึงจะใช้ได้อีก เหอๆ แปลกดีม่ะ

Comment

มะนะครับ เห็นภาพแล้วครับ เพราะคอมเครื่องนันก็เป็นแบบนั้นอยู่

Comment

Working...
                  X