Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามผู้รู้เรื่องการอัพแรมเพิ่ม..นิดนะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามผู้รู้เรื่องการอัพแรมเพิ่ม..นิดนะ

ต้องการจะเพิ่มแรมให้เป็น 4G. ตอนนี้มีอยู่ 1024/800 X2

คำถามคือว่า จะซื้อ 2048/800X2 มาใหม่หรือว่าซื้อ 1024/800 มาเพิ่มอีก2ตัวดี

ใส่ให้ครบ4แถวเลย.....ไม่แน่ใจว่าใส่2แถวหรือ4แถว..อันไหนจะทำงานดีกว่ากันนิ

ใช้งานแบบไม่ OC นะ แค่เดิมๆๆก้อพอละ แบบไหนดีกว่ากัน

จุดประสงค์ที่เพิ่มแรมคือว่า ใช้ Win Vista แรม2กิกเอามะค่อยอยู่กับ Vista อิอิ

....................................................................................

เห็นเขาบอกว่า Win Xp มองเห็นแรมแค่3กิกจิงปะ..ถ้าใส่ไป4กิก มันจะทำงานครบทั้ง4กิกปะ

เล่น 4 GB ต้องใช้ Windows 64-Bit ครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกัน ดันๆ

Comment

ดีเท่ากัน แรงเท่ากัน (ต่างที่การกินไฟ ยิ่งมากแถวก็กินไฟเยอะกว่า)
        ถ้ายังเป็น Vista 32-bit ก็ใช้งานได้ไม่เต็ม 4 GB เช่นเดิม

เพราะใช้อยู่ทั้ง 3 OS เลย
        XP 32-bit เห็น 3.17 GB ใช้งานได้ 3.17 GB
        Vista 32-bit เห็น 4GB ใช้งานได้ 3.17 GB
        Vista 64-bit เห็น 4 GB ใช้งานได้ 4 GB

ใส่แรม 2 GB x 2 (จะใช้งานแรมใน OS ได้เท่าใหร่นั้น ให้ดูตรง Windows Task Manager ตรง Physical Memory > Total )
        Last edited by TWK.; 16 Oct 2008, 16:51:20.

Comment

vista 32 ก็เห็นแรมเท่า Xp 32
          ต้องตัว 64 ครับ
          ที่จริง 2 gb ก็พอนะครับ แต่ถ้าลงลูกเล่นวิสต้าแยะๆ 4 gb ก็อืดครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            ดีเท่ากัน แรงเท่ากัน (ต่างที่การกินไฟ ยิ่งมากแถวก็กินไฟเยอะกว่า)
            ถ้ายังเป็น Vista 32-bit ก็ใช้งานได้ไม่เต็ม 4 GB เช่นเดิม

จิงๆๆ4กิก ใช้กับ XP หรือ Vista ถึงจะรีดพลังได้เต็มที่

Comment

มารอเก็บขอมูล ความรู้

Comment

ผมเคยใช้ XP 32 มันมองเห็น 3.5 นะ แต่ไม่แน่ใจใน task manager

ตอนนี้ใช้ 64bit อยู่ ขอบอกว่าแดกแรมโคตรเลยครับ ถ้าท่านใส่ 2G มันก็คงจะกินไม่ถึง 1G

แต่นี้ผมใส่ 4G (1G 4 ตัว) เปิดเครื่องมามันล่อไป 1.3G แล้วครับ แต่ Physical Memory ใน task manager ใช้ได้่เกือบเต็มครับ (4093/4096 MB)

Comment

เอารูปมาให้ดูนิสนึง Vista 64bit
                  Attached Files

Comment

แรม 2 แถว และ แรม 4 แถว สามารถทำได้ครับ
                    แต่ใส่แรม 2 แถว กับแรม 4 แถว ต่างกันแน่นอนครับ

เพราะว่าช่องแรมแต่ละช่อง มันจะมี Access Times เท่ากันแค่ 3 ช่อง และจะมีค่า Access Times ที่ช้ากว่าเพื่อน 1 ช่อง ก่อนใส่ 4 ช่อง ลองอ่านคู่มือเรื่องแรมก่อนครับ ว่าของท่านเขาบอกว่าอย่างไร

ถ้า Access Times เท่ากันทั้ง 4 ช่อง ก็ใช้ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา (แต่เท่าที่เห็นมา Negative)
                    ถ้า Access Times เป็นอย่างที่ผมบอกข้างต้น ก็แนะนำให้ใส่ 2 ช่องครับ เพื่อจะได้รีดประสิทธิภาพของแรมได้เต็มที่

Access Times คือ อะไร

Access Times คือ เวลาการเข้าถึงข้อมูล

เช่น ECS Black ที่ผมใช้นี่แหละ Slot 1, 3, และ 4 จะมีเวลาการเข้าถึงข้อมูล 75 หน่วยต่อวินาที
                    ส่วนช่องที่เหลือคือ Slot 2 จะมีเวลาการเข้าถึงข้อมูล 105 หน่วยต่อวินาที (ประมาณเอานะครับ ถ้าจำไม่ผิด จำได้แต่ตัวเลขครับ หน่วยอะไรจำไม่ได้ไม่เขียนดีกว่า เดี๋ยวงานเข้า อิอิอิ)

ปล. 1. อันนี้ไม่เกี่ยวกับยี่ห้อของแรมนะครับ แรมเทพก็ต้องเจอข้อจำกัดข้อนี้เหมือนกับแรมบ้านๆ
                    ปล. 2. มันเป็นข้อจำกัดของ Mainboard ส่วนมากนะครับ (อาจมีบอร์ดเทพบอร์ดเทพ ที่มี Access Times เท่ากันทั้ง 4 ช่องก็ได้)
                    ปล. 3 ถ้าใช้ OS 32 bits แนะนำให้ใส่ 3GB Dual Unganged ครับ

ฟันธง!
                    Last edited by Drunk; 17 Oct 2008, 08:36:08.

Comment

แบบนี้สงสัยต้องซื้อ 2 กิก มา 2 ตัวแล้วมั้ง แล้วปล่อยของเก่าทิ้งไป

ของเก่าจะขายได้สักกี่บาทหนอ ใช้มาได้เดือนเดียวเอง...........

Comment

Originally posted by My Girl View Post
                        แบบนี้สงสัยต้องซื้อ 2 กิก มา 2 ตัวแล้วมั้ง แล้วปล่อยของเก่าทิ้งไป

ของเก่าจะขายได้สักกี่บาทหนอ ใช้มาได้เดือนเดียวเอง...........
                        ถ้าใช้ OS 32bits อยู่ ก็ลองใช้ 3 GB สิครับ Dual ได้ แต่ Unganged ครับ

Comment

4GB ผมใช้ไม่หมดเลยใช้แค่ 2GB

Comment

32 บิทจะเห็นแรมแค่ 3-3.5 GB และจะเรียกมาใช้ได้เท่าที่มันเห็น ถ้าใส่ 4 GB ส่วนที่หายไปก็เท่ากับ 0 แต่ 64 บิทจะนำมาให้ได้ครบทั้ง 4 GB ส่วนจะเกิน 4 ไหมยังไม่มีแรมลอง.

Comment

XP 64Bit น่าจะแหล่มกว่า ตรงที่ OS กินแรมน้อยกว่า Vista ใส่2x2G ดีกว่า 4x1G ครับ

Comment

Working...
                              X