overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11

Thread: มาดูผลเทส HDD Raid0 ผมหน่อยครับ แปลกมาก

OverclockZone Member Perfect's Avatar

ผมใช้ Western 3200AAKS*2 Raid0

แต่ผลเทส HD Tune ทำไมค่า transfer rate ทำไมได้น้อยจัง ปกติหรือว่าน้อยไปครับ

อีกอย่างค่า Burst Rate ค่าเยอะจังเลยครับ ผมเลยงงนิดหน่อย

คำถามครับ

1. ปกติหรือเปล่า หรือว่าค่าน้อยไปหน่อยครับ 3200AAKS รหัสกากหรือเปล่า อิอิ

2. Burst Rate สูง มีผลต่อการใช้งานยังไงบ้างครับ

3. ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถามคาใจครับผม
    Last edited by Perfect; 17 Oct 2008 at 09:25:59.

OverclockZone Member automation's Avatar
    ซอยเสนา ม.เกษตร พหลโยธิน ซ.30 เมเจอร์รัชโยธิน เซ็นทรัล-ลาดพร้าว ลาดพร้าว18

Western มันสูง มากครับ

แต่ซีเกต มันจะได้น้อย ทามไมไม่รู้ครับ

OverclockZone Member Perfect's Avatar

... งง เหมือนกันเลยครับ ...

แต่ตัว 6400AAKS ตัวเดียว ก็ได้ไม่เยอะอ่าครับ

โปรแกรมเพี้ยนหรือเปล่า
    Last edited by Perfect; 17 Oct 2008 at 09:24:44.

OverclockZone Member kingmax's Avatar

รู้แต่ ความเร็วอ่านยิ่งเยอะๆดี

accesstime น้อยๆ

burst rate ก็เยอะๆดี

OverclockZone Member num821's Avatar

ช่วยดูให้ผมด้วยครับ มันขาดอะไร เกินอะไรไปมั้ยครับ

rep บนของท่าน access time ต่ำ แต่ค่า average น้อยไปหน่อย รหัสแรงนี่ตัวนี้

OverclockZone Member toon ชาวโลก's Avatar
    รามคำแหง ลาดพล้าว 112

3200AAKS ต้องเป็น 00B3 ครับ

Quote Originally Posted by Perfect View Post
    ผมใช้ Western 3200AAKS*2 Raid0

แต่ผลเทส HD Tune ทำไมค่า transfer rate ทำไมได้น้อยจัง ปกติหรือว่าน้อยไปครับ

อีกอย่างค่า Burst Rate ค่าเยอะจังเลยครับ ผมเลยงงนิดหน่อย

คำถามครับ

1. ปกติหรือเปล่า หรือว่าค่าน้อยไปหน่อยครับ 3200AAKS รหัสกากหรือเปล่า อิอิ

2. Burst Rate สูง มีผลต่อการใช้งานยังไงบ้างครับ

3. ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถามคาใจครับผม
    1.. ตอบ..ปรกติครับ..เนื่องจากฮาร์ดดิสก์ WD 3200AAKS มีหลายรุ่น หลายสมัยพัฒนาต่อยอดมาเรื่อยๆ

ตั้งแต่ GB/platter ต่ำๆ จนถึงสูงๆที่มีขายอยู่ในปัจจุบันคือ 320GB./ จานดิสก์ 1แผ่น

แต่รหัสข้างบนไม่ใช่รุ่นใหม่ครับ ถ้ารุ่นใหม่ จะเป็น - 00B3XX หรือ 00B4XX

ซึ่งรหัสพวกนี้เอาไว้เทียบกับรุ่นความจุอื่นๆได้ครับ เช่น 160GB. 320GB. หรือ 640GB.

แต่ตัว 640 นั้นไม่ต้องสนใจมาก เพราะเพิ่งกำเนิดเกิดมาไม่มีรุ่นเก่าๆ

2...ตอบข้อสอง ยิ่งสูงมากยิ่งดีครับ เปรียบถนนก็เป็นถนนที่รองรับความเร็วได้ระดับ 1000km / Hr.

แต่ความเร็วรถยังไม่เร็วถึงขนาดนั้น ก็เปรียบเหมือนฮาร์ดดิสก์ยังไม่เร็วพอ ( ที่Burst rate สูงเพราะต่อ RAID ไว้ครับ ทำให้ส่งข้อมูลได้เร็ว ซึ่งจะทำทำงานสัมพันธ์กันระหว่าง 2 ตัว)

Quote Originally Posted by automation View Post
    Western มันสูง มากครับ

แต่ซีเกต มันจะได้น้อย ทามไมไม่รู้ครับ
    ไม่ได้เป็นเช่นนั้นครับ..Burst rate ก็คือความเร็วของ SATA I ,SATA II นั่นแหละครับ

เช่นตามทฤษฎี เขาบอกว่า SATA I 150MB/s มาทดสอบ Burst rate ก็ได้ 100 กว่า

SATA II 300MB/s ทดสอบจริงก็ 150 - 200 MB/s

ระบุเจาะจงไม่ค่อยได้ครับ คือมันเป็นคุณสมบัติ ตั้งแต่ ชิปเซ็ท บนเมนบอร์ด สาย SATA คอนโทรลเลอร์ และ Buffer บนฮาร์ดดิสก์

ส่วนของหลายๆท่านที่มันเร็วมากกว่า 300 MB/s. จนถึง 2-5 พันแสดงว่ามีการใช้งาน RAID ครับ

ปรกติถ้าเทียบตัวต่อตัว Seagate จะได้ค่า Burst rate สูงกว่ายี่ห้ออื่นๆครับลองเทียบผลเทสได้

อันนี้ผลเทส RAID 0 Samsung 501LJ 500Gb * 2 ที่ตัว 18xx ที่ hwh ครับผม

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ปกติครับ อย่าไปดูมากครับเดียวเครียด

อยากรู้ว่าต่างใหมให้ลอง

ถ่ายข้อมูลจาก DVD ขนาด 4.5G เต็มแผ่น ลง HDD ที่ต่อ RAID0 เทียบกับ HDD ตัวเดียว รหัสใหนด็ได้

เดียวหายกลุ้มเองครับ ลงดู

Bookmarks

Bookmarks