Announcement

Collapse
No announcement yet.

จำเป็นมั้ยครับว่าการ์ดจอตัวแรงๆจะต้องใช้กับเมนบอร์ดตัวแพงๆเหมือนกันเท่านั้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จำเป็นมั้ยครับว่าการ์ดจอตัวแรงๆจะต้องใช้กับเมนบอร์ดตัวแพงๆเหมือนกันเท่านั้น

คือผมอยากจะอัพคอมให้น้องชายอะครับเป็นคอมชุดของHP บอร์ดมันเป็นของESCแบบระดับถูกๆทั่วไป การ์ดจอ GF7500le ผมกะว่าจะเปลี่ยนการ์ดจออย่างเดียวก่อนตอนนี้
    ไม่ทราบว่าถ้าเปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่ระดับพวก512mbอย่างนี้อะครับจะใช้ได้มั้ย หรือว่าถ้าจะใช้การ์ดจอแรงเมนบอร์ดก็ต้องแรงด้วยอะครับ
    เออ..แล้วตอนนี้การ์ดจอที่แรงๆคุ้มๆในระดับราคาประมาณ4000 นอกจากGF8800GTแล้วมีรุ่นไหนน่าสนมั่งครับผม เพราะว่าเน้นเล่นเกมครับ

สำหรับผมไม่จำเป็น ครับ ถ้าเน้นความเสถียร เน้นบอร์ด
    แต่ถ้าเน้นเกมส์ กราฟิค เน้น การ์ดจอครับ

Comment

บอร์ดก็มีส่วนช่วยดันพลังการ์ดจอเหมือนกันนะ เคยเจอมาด้วยตัวเอง
      การ์ดตัวเดิมแต่บอร์ดใหม่แรงขึ้นเป็นกองเลย การ์ดในระดับราคา 4000
      ลอง 9600GT ไม่ก็ 3870TOP หรือถ้าอัดอีกหน่อยก็ 9800GT ประมาณนี้อะคับ

Comment

256/ATI 3850/G/HTDI ASUS PCI-E DDR3 Core:668/Mem:1650 256Bit DVI 3-Y 4,210

Comment

มีส่วนบ้างครับ แต่ก็ถือว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่

Comment

ส่วนตัวไม่เห็นมีความแตกต่างในการเล่นเกมส์ครับ บอร์ดเรียกว่าอยู่อันดับสุดท้ายของความสำคัญ เมนบอร์ดผมใช้ Asrock Conroe 1333 D-667 กับ 9600GT ยังเล่นลื่นๆเลยครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=264722

เกมส์เน้น
            1. การ์ดจอ
            2. CPU
            3. Ram
            4. Power
            5. HDD
            6. M/B

Comment

มีผลน้อยมากๆ

Comment

mb ผมให้ความสำคัญอันดับต้นๆเลยนะ เพราะมัน
                ทำหน้าที่ควบคุม ทุกอย่าง ไม่ว่าจะcpu vga ram hd
                ถ้า mb เกิดเพี้ยนนิดเดียวก็ทำให้ระบบรวนได้ ฉะนั้นมีความจำเป็นอย่างยิ่ง
                ที่จะให้ความสำคัญกับmbเป็นอันดับต้นๆเลยครับ เสมือนตัวถังรถยนต์นั่นแหละครับ

ปล แต่ไม่ได้หมายถึงต้องใช้mbระดับแพงเกินความจำเป็นนะครับ
                แต่ไม่ว่าจะใช้การ์ดจอระดับไหนก็ควรใช้mbที่คุณภาพดีหน่อยเท่านั้นแหละครับ
                Last edited by kv; 17 Oct 2008, 11:55:58.

Comment

ถ้าไม่คล๊อกใช้บอดถูกๆก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by kv View Post
                    mb ผมให้ความสำคัญอันดับต้นๆเลยนะ เพราะมัน
                    ทำหน้าที่ควบคุม ทุกอย่าง ไม่ว่าจะcpu vga ram hd
                    ถ้า mb เกิดเพี้ยนนิดเดียวก็ทำให้ระบบรวนได้ ฉะนั้นมีความจำเป็นอย่างยิ่ง
                    ที่จะให้ความสำคัญกับmbเป็นอันดับต้นๆเลยครับ เสมือนตัวถังรถยนต์นั่นแหละครับ

ปล แต่ไม่ได้หมายถึงต้องใช้mbระดับแพงเกินความจำเป็นนะครับ
                    แต่ไม่ว่าจะใช้การ์ดจอระดับไหนก็ควรใช้mbที่คุณภาพดีหน่อยเท่านั้นแหละครับ
                    ผมว่าทุกเมนบอร์ดมันก็ทำหน้าที่ เหมือนกับที่ท่านกล่าวมานะครับ ถ้ามันไม่เสีย บอร์ดแพงๆ ก็รวนได้ครับ อิอิ

เมนบอร์ดที่แพงส่วนใหญ่จะรองรับอะไรที่มากว่าบอร์ดถูก นั่นหมายความว่าชิบเซ็ตเป็นตัวรองรับการทำงานที่เยอะขึ้นครับ เช่น SLI, CF, Raid, E-Sata, 1394a, Dual GLAN, Wi-Fi, รวมถึงพวกวัสดุอุปกรณ์ในการผลิต(Solid Capa, Fet ดิจิตอล ฯลฯ) ซึ่งไม่ได้มีผลมากนักสำหรับการเล่นเกมส์(เว้นถ้าใช้ CF กับ SLI)
                    Last edited by missionman; 17 Oct 2008, 13:24:23.

Comment

ไม่มากนักครับ
                      คนใช้Asrock แต่เสียบ 4000Series มีเยอะไป

Comment

ผมว่ามีส่วนน้อยอ่ะ

อย่าง 4870 PCI-E 2.0 16x

ก็หาบอร์ดที่มันรับ 16x และ ใช้ 1.1 ก็ได้ (เทียบไม่ต่างกับ 2.0)

บอร์ด 2000 - 3000 ก็มี

Comment

...
                          Last edited by suishooryu; 17 Oct 2008, 14:02:09.

Comment

ไม่จำเป็นอะ...
                            เพราะว่า mainboard ดีๆ มันจะราคาสูงมาก...
                            สู้เอาราคาส่วนต่างมาซื้อการ์ดจอดีกว่า...
                            อย่าลืม ว่า mainboard เทพ...
                            ก็เล่น crysis ไม่ได้...
                            แต่การ์ดจอระดับกลาง สามารถเล่น crysis ได้ แม้จะเป็น low ก็เถอะ...

Comment

จะให้ดีต้องใช้คำว่า "ระบบแรง"ครับ ไม่ใช่ส่วนใดส่วนหนี่งดี แต่มีตัวถ่วง

Comment

Working...
                              X