Announcement

Collapse
No announcement yet.

รีสตาร์ทเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รีสตาร์ทเอง

ผมใช้ pentium D บอร์ด asus p5vd2mx ram ddr2 512 mb vga gf6200 เวลาเล่นเกมส์สักพักจะรีสตาร์ทเอง เป็นบางครั้งครับ ท่านใดรู้ตอบทีนะ(ไม่ได้ clock อะไรทั้งนั้น)

ยากครับ (แถมทำแล้วไม่แน่ว่าจะเจอต้นตอไหม) ต้องเสียเวลาเยอะ เพื่อดูหลายอย่างด้วยกันคือ

1. ที่บ้านมี้เครื่องใช้ไฟฟ้าและอุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องเยอะไหมครับ มีประเภทใดบ้างที่ขณะกำลังทำงานจะกินไฟเยอะๆ ใช้ไฟรวมๆ แล้วได้กี่ AMP
    ที่สำคัญ แถวระแวกบ้านคุณล่ะฮะ มีบ้านไหนใครใช้ไฟ เยอะๆ /
    หรือเคยเกิดปัญหาไฟตก- ไฟเกินบ้างไหม บ่อยแค่ไหน ใกล้หม้อแปลงไฟฟ้าหรือไม่อย่างไร?
    การที่ไฟฟ้านิ่งไม่นิ่ง มันอาจส่งผลเรื่องอายุการใช้งานของอุปกรณ์และเสถียรภาพของทั้งระบบ ได้เช่นกันครับ

2. ต่อจากข้อ1. เครื่องคุณมีอุปกรณ์ต่อพ่วงพวก HDD/CD/DVD, IDE, PCI Card มากน้อยแค่ไหน?
    POWER Supply ของคุณจ่ายไฟได้นิ่ง (ค่อนข้างเสถียรอะป่าว?) จ่ายไฟได้เพียงพอไหม?
    ซึ่งตรงนี้ไม่ว่าจะเป็นเครื่องเก่าหรือใหม่ ก็สำคัญเช่นกันครับ เพราะว่าผมเคยเจอมาแล้ว
    สำหรับเครื่องที่มีขนาดเล็กๆ น่ารักๆ ซึ่งมาพร้อมกับ PSU 180~250W อ่ะคับ

ในทางตรงกันข้ามครับ ดูซะก่อนว่า ปลัก / เต้ารับ เต้าเสียบ มั่นคง แข็งแรง อยู่ในสภาพที่ดี ไม่ชำรุ อะป่ะ?
    สายไฟจาก PSU จ่ายครบถูกต้อง ไม่หลุด/ไม่หลวม/ไม่เคลื่อน ใช่หรือไม่?

3. ความร้อนที่เกิดขึ้นภายในเครื่องอยู่ที่อุณหภูมิประมาณเท่าไหร่?
    กรุณาเช็คดูก่อนนะว่า ระบบระบายความร้อนดีเพียงพอแล้วหรือไม่? Pentium 4, D มันร้อน 60-70 UP นะครับ
    เพราะงั้นหากเกิดความร้อนสะสมมากเกินไปอาจเกิดความเสียหาถาวรได้ การชัตดาวน์ รึรีสตารท์
    โดยระบบเป็นผู้จัดการเองโดยอัตโนมัติ เป็นหนทางในการป้องกันความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้นกับ CPU ของเราก็เป็นได้ครับ
    ต้นตอก็วิเคราห์ได้ประมาณๆ นี้มั้ง? ไม่แน่ใจ เช่นปัญหากรณีพัดลมระบายความร้อนหยุด/ไม่หมุน
    หรือความเลินเล่อของทีมช่าง ที่ทำการประกอบเครื่อง ซึ่งอาจประกบ Heat sink ได้ไม่ดี อะไรเทือกนี้ หรือ
    การใช้สติกเกอร์นำความร้อน ซึ่งอาจเป็นฉนวน หรือเกิดช่องว่างระหว่า Core Processor กับ
    Heatsink ทำให้ไม่สามารถระบายความร้อนได้เต็มประสิทธิภาพ จนเกิดเป็นปัญหาความร้อนสะสม ได้นั่นเองครับ
    การรีสตารท หรือชัตดาวน์ ก็เพื่อป้องกันความเสียหาย ตามที่กล่าวไว้แล้วข้างต้น

ผมมั่วนะ ไม่ต้องเชื่อก็ได้
    เพราะผมไม่เคยเจอความร้อน เพราะใช้ Tualatin ฮะ วิ่ง 1.73 GHz ยัง < 40 องศา
    แต่ว่าใช้งานไปได้ไม่เกิน 6 เดือนบอร์ดเน่าก่อนใครแน่ๆ ฮะ

4. คุณต่อเน็ตทิ้งไว้บ้างป่าวฮะ? ดคยนำไปใช้งานร่วมกับระบบแลนไหม? มีการใช้งานร่วมกับอุปกรณ์บันทึกข้อมูลที่อาจติดไวรัสมาด้วยหรือไม่ ซึ่งเครื่องของเราอาจตกภายใต้ภาวะเสี่ยง และโดนไวรัสโจมตี เช่นนี้มีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ครับ?

หรือว่า่่มีีการเข้าไปยุ่งกับค่า Registry, หรือ Install / Uninstall โปรแกรมต่างๆ โดยไม่สมบูรณ์?

(ไม่รุจิงมั้ย แต่เหมือนเคยได้ยินมาว่า ก็อปปี้ หนังจากบางร้าน ก็ถูกไวรัส ป่วน
    จนเครื่องเน่าต้องลง Windows ใหม่เลยก็มี ... น่าจะใช้ Alcohol 120% ดูดเอาจิ แค่นี้สิ้นเรื่อง

5. ลอง Back UP ไฟล์สำคัญไปไว้ Drive อื่นๆ แล้วลง OS ใหม่ครับ ส่วนจะหาซื้อได้ที่ไหนนั้น
    ไม่ขอตอบนะครับ รบกวนท่านอื่น ชี้แนะดีกว่า
    ... ใบ้ให้นิดนึงฮะ ว่า Original COPY ราคาไม่เกินแผ่นละ 50 แต่ขอเอาจากเพื่อนของคุณ "ฟรี" ง่ะ!

6. ถ้าลง Windows และค่อยๆ ติดตั้ง Driver ใหม่แล้วยังไม่หายขาด
    ให้ลองถอดอุปกรณ์ออกทีละชิ้นเหลือแค่ CPU+Sink/FAN+Mobo+RAM+GPU อย่างละแผง
    แล้วค่อยๆ ใส่อุปกรณ์เพิ่งขึ้นทีละชิ้นๆ เพื่อดูปัญหาเรื่องความเข้ากันได้ของระบบ (Compatible)
    ง่ายกว่านี้หากมี Debug CARD ราคา 160 - 200 บาท รวมค่าส่งแล้วมั้งฮะ ผมเคยถูกหลอกขาย 900 มาแล้ว T_T เพราะเสียค่าโง่เลยไม่เอามาใช้ให้เสียอารมณ์ เก็บมันเข้ากรุไปซะเลย สนใจจะซื้อต่อไหม? 300 ผมส่ง EMS เลยให้นะเอาป่าว? แต่ถ้าจะให้แปลเป็นคู่มือภาษาไทย ผมคิดไม่เกิน 400 แต่คงต้องรอซัก 3-4 วัน นะ (รอให้ ว่างๆ ถึงแปลให้) la1196@gmail.com ขอบคุณครับ

(แต่ว่าจริงๆ แล้ว ประสบการณ์ด้าน Debug Card นั้น ...
    เพราะโดยส่วนตัวแล้วผมไม่เคยใช้หรอกนะ เน้นอาศัย ฟัง BIOS Beep CODE เอา ง่ายกว่า)

7. หากไม่พบอาการดังกล่าวยกเข้าศูนย์แล้ว เคลมบอร์ดดีกว่าฮะ ทราบมาว่า VIA เป็นชิพเซ็ตที่ดี
    แต่มันอาจมีข้อจำกัดเรื่อง
    Compatible ความเข้ากันได้ของมาตรฐานอุปกรณ์ต่างๆ กับ ความมีเสถียรภาพล่ะฮะ @^_^@

ผ่านมาเจอ เห็นไม่มีคนตอบ เลยมั่วๆ ไป หวังว่าคงเป็นแนวทางในการช่วยเหลือตนเองนะฮะ

เพราะถ้าไม่รีบแก้ Mobo+HDD จากไปก่อนแน่ๆ ฮะ

โชคดีละกันนะครับ

สวัสดีปีใหม่ครับ

Comment

PSU น่าสงสัย

Comment

Working...
      X