Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการอัพเกรดแรม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการอัพเกรดแรม

ตอนนี้ในเครื่องมีอยู่แล้ว 1G 667 บอร์ดซัพพอร์ต 800 คิดจะเพิ่มอีก 2G 800 แต่จะใช้แบบ 1G 2 แถวหรือ 2G แถวเดียวดี ขอคำแนะนำด้วยครับว่าควรใช้แบบไหน แล้วก็ใช้รุ่นไหนยี่ห้อไหนดี ขอบคุณครับล่วงหน้าครับ

2GB 1 ตัว จะเป็น Single
    1GB 2 ตัว จะเป็น Dual

ปริมาณเท่ากัน Dual ดีกว่า

Comment

แล้วท่านจะOCหรือเปล่าครับถ้าท่านจะเอาไปOCแล้วต้องการไห้วิ่งเป็นดูอัลควรที่จะซื้อแรมแบบคัดเกรดหรือเพคเป็นคู่มานะครับไม่งั้นเดี๋ยวมีปัญหาตามมาแน่ครับ...

Comment

ไม่ได้ OC ครับ พอจะแนะนำรุ่นหน่อยได้ไหมครับ ของเดิมเป็น Kington 1G สรุปแล้ว 2G แถวเดียวดีกว่า 2 แถวนะครับ

Comment

ก็ถอดตัว 667 ออกไปแล้วใส 1GB สองแถว

เพราะ Dual Channel จำนวน Bandwidth จะกว้างกว่า Single Channel

Dual Channel เข้าถึงข้อมูลทีละ 128 bits

Single Channel เข้าถึงข้อมูลทีละ 64 bits

อยากรู้แบบละเอียดอ่านได้ที่ wiki ครับ

Comment

Working...
          X