Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเรื่อง Hard Disk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเรื่อง Hard Disk

สงสัยเรื่อง Hard Disk คือผมจะดู Buffer Hard Disk 500Gb Seagate

ผมซื้อ 500/7200 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 32 MB. Dcom/Synnex
    แต่พอเช็คทำไม มันเป็นแบบนี้ Buffer: n/a มีคัยรู้บ้างช่วยบอกหน่อย มันคืออะไร

ตามภาพ

ปล. ใชh HD Tune เช็ค
    Last edited by dcom; 17 Oct 2008, 20:45:15.

Buffer มันน่าจะเป็น32m ไง อันนี้อะไร n/a งงอะครับ

Comment

ของผมหนักกว่าท่านอีก แต่ก่อนใช้บอร์ดอีกตัวก็เห็นนะ แต่เปลี่ยนเป็นบอร์ดนี้ ก่อนลงไดร์เวอร์ สาตา้ ก็เห็น แต่ ฮาร์ดดิสช้ามาก พอลงไดร์เวอร์แล้วมองไม่เห็นเลย สงสัยโปรแกรมไม่ซัพพอร์ตมั่งครับ
      Last edited by immortalpao; 2 Dec 2008, 21:18:17.

Comment

กำทั้งคู่ ผมซื้อเผื่อ คอมใหม่ สงสัยปีหน้า 478 เอาไรหนักหนา

Comment

ปกติครับ เคยเห็นของท่านอื่นก็เป็นแบบ จขกท. อ่ะครับ

Comment

ผมเคยใช้ Seagate 640GB 32MB มันก็ไม่โชว์นะครับ แต่ตอนนี้ใช้
            WD6400AAKS 640GB มันโชว์ครับผมก็ไม้เข้าใจเหมือนกัน

Comment

ใช้บอด อะไร

Comment

Originally posted by num821 View Post
                ผมเคยใช้ Seagate 640GB 32MB มันก็ไม่โชว์นะครับ แต่ตอนนี้ใช้
                WD6400AAKS 640GB มันโชว์ครับผมก็ไม้เข้าใจเหมือนกัน

ตรง Active ของท่านทำไมมันเป็น Mode 5 เองอ่ะ

ของผมยังเป็น Mode 6 เลยครับ ตั้งค่าอะไรผิดหรือปล่าวครับ ถ้าเป็น Mode 6 จะแรงกว่าหน่อยนึงนะ

Comment

จริงซิของผม Ultra 6
                  Ultra 5
                  เองอะเอาไรมาก

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                    ตรง Active ของท่านทำไมมันเป็น Mode 5 เองอ่ะ

ของผมยังเป็น Mode 6 เลยครับ ตั้งค่าอะไรผิดหรือปล่าวครับ ถ้าเป็น Mode 6 จะแรงกว่าหน่อยนึงนะ

นั่นนะสิ มันจะเกี่ยวมั้ยว่า เมนต์บอร์ดผมเป็น ASUS P4P800E 478 มันน่าจะซับพอร์ดแค่ SATA1
                    เลยตรง Active ไม่เป็น Mode 6 แต่ถ้าบอร์ดเป็น 775 ผมว่ามันต้องโชว์ Mode 6 ผมเข้าใจผิดปล่าวไม่รู้ แต่ถ้าไม่เกียวกันต้องตั้งตรงไหนของ BIOS ครับผู้รู้ช่วยบอกหน่อยนะ..

Comment

หายสงสัยแล้วครับ คือผมไปดูในเว็บของ Seagate นี่คือ Hard Disk ผม 500/7200.11 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 32 MB.

500GB
                      มันจะมี 2รุ่น
                      1)Model : ST3500630AS (500GB) Barracuda® 7200.10 Buffer 16MB ตัวนี้จะเป็นตัวเก่า

2)Model : ST3500320AS (500GB) Barracuda® 7200.11 Buffer 32MB ตัวนี้จะเป็นใหม่

ที่คอมผมไม่เจอ Buffer n/a ก็เพราะไบออสเก่าเกิน 478 อะ เอาไรมาก
                      ถ้าไบออสเป็นตัวใหม่ เช่น Desktop RAID 1 or 0 systems (<3 drives in one system) ประมาณนี้
                      ก็ค่อย OK หน่อย ว่าป่าว

(อ้างอิง)

http://www.seagate.com/ww/v/index.js...D&locale=en-US

ปล.รู้เองจนได้ อิอิ

Comment

ผมซื้อมาวันเดียวกันได้ทั้งสองรุ่นเลยแฮะ

Comment

ยังดีกว่าของผมครับ มันเจอแต่เป็น 0KB
                          Attached Files

Comment

ใช้บอดอะไร เจอ แค่ 0 KB Model : อะไรก็ไม่เจอ กำ

Comment

Originally posted by adsl1024 View Post
                              ยังดีกว่าของผมครับ มันเจอแต่เป็น 0KB
                              ต่อ raid นี่ครับ ผมว่าเรื่องปกติ
                              Last edited by mkXII; 19 Oct 2008, 18:15:47.

Comment

Working...
                              X