Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความเร็ว CPU เหลือครึ่งเดียวช่วยที !!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความเร็ว CPU เหลือครึ่งเดียวช่วยที !!!!!

พึ่งลง window ใหม่ แล้วความเร็วหายไปไหนอ่า งง
    จากเดิม 1600 Mhz กลายเป็น 800 Mhz โปรดช่วยบอกทีและจะแก้ไขอย่างไร ทีลง window destop ยั้งไม่เห็นเป็นเลย ที Notebook หายไปไหน ใช้ของ AMD Turion X 2 1.6

มันเป็นเทคโนโลยีของตัวสินค้ารึป่าวครับ ลองอัด cpu ให้ full load สิครับอาจเห็น 1.6 ที่ซ่อนอยู่

Comment

ว่าแต่ว่าของคุณยี่ห้ออะไร แบตใช้ได้นานไหม กำลังจาแนะนำให้แฟนซื้อ spec นี้พอดี

Comment

ผมใช้ NB ASUS A6T Full Load อย่างไงก็ 800mhz ใช้แบตได้ 2.30 ช.ม. ราคารุ่นในตอนนี้ประมาณ 38000 เองครับ้ ตอนผมซื้อตั้ง 43000 ลองไปดู รีวิวนี้ ล่ะกันครับ http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php?t=16820

Comment

ลองลงวินใหม่ดูซิครับเผื่อหายก็ได้ เพราะผมก็เคยเป็นเหมือนกันครับ คอมพิวเตอร์มันติงต๊องแบบนี้หล่ะครับผีเข้าผีออกเป็นเรื่องธรรมดาครับแต่ผมว่ามันก็ทำงานเต็ม 100%ล่ะครับแต่มันขึ้นให้เห็นแค่ ครึ่งเดียวลองลงใหม่ดูนะครับเผื่อหายจ้า (ขอให้ AMD อยู่กับท่านตลอดไป) AMD จงเจริญ

Comment

ใช้โปรแกรม Notebook hardware control อ่ะครับ ให้มันวิ่งเต็มๆ speed

Comment

ผมว่าเป็น Speedstep ของ CPU คับ เพราะมันจะลดลงเมื่อไม่มีการใชข้งานหรือท่านอยากให้มันเต็มแก้ Power Properties ให้เป็น Desktop คับ ในกรณีเสียบไฟตรง

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ ตรง cpu speed ลองปรับให้เป็น Max Perpormance แล้วปรับตัวคูณ ดูครับ ถ้ายังไม่หาย คงต้องลงวิโดวใหม่ครับ

Comment

ผมก็เป็นมาแล้วแก้เองล่ะ ง่ายๆ คือ System Restore ครับ ใช้ restore ไปสันก่อนๆนะครับวันไหนก็ได้ (แนะนำว่าวันล่าสุดและวันที่เครื่องยังใช้CPU ได้เต็มที่อยู่)

^^

Comment

บอร์ตต๊องครับ ผมใช้ Intel ก็เป็น นั่งแก้อยู่นี่ ให้ผมเดาได้ว่า บัส แรมกับบัส CPU ไม่ตรงกันอ่า

ผมต้องเข้าไป เร่งบัส (OC) นิดหน่อย ถึงจะมองเห็นเต็ม แต่ก็เกินนิดหน่อย

Comment

มันเป็นการทำงานของ os ครับ ซึ่งถ้าไม่มีการใช้งานโปรแกรมที่ต้องใช้ cpu สูงๆ
                      os จะจัดการให้ cpu ทำงานเพียงครึ่งเดียว เพื่อเป็นการประหยัดพลังงานและยืดอายุการใช้งานของ cpu ไปด้วย แต่เมื่อเวลาไหนที่ต้องใช้ cpu หนักๆ ความเร็วของ cpu จะขึ้นมาเท่าเดิมครับ

Comment

Working...
                      X