overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22

Thread: ซับวูฟเฟอร์คือไรเหรอครับ?????

Default ซับวูฟเฟอร์คือไรเหรอครับ?????

ซับวูฟเฟอร์คืออะไรเหรอครับ อันเดียวกันกะซับป่าวแล้วมันคืออะไรครับ
    ขอบคุณมากมายครับ

ปล.อยากรู้มาประดับความรู้ครับ

OverclockZone Member ManGoTEAM's Avatar
    ลาดพร้าว & Go Home Donmuang

แหมๆนี้มุขใช่เปล่าครับ
    ซับ = ซับวูฟเฟอร์

OverclockZone Member nanana001's Avatar
    น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ อารยธรรมห้าพันปี ธานีผ้าหมี่ขิด แดนเนรมิตหนองประจักษ์ ฯ

เสริมอีกนิดนะ ซํบวูปเฟอร์คือตู้ลำโพงชนิดที่กำหนดความถี่ช่วงประมาณ 20-120 hz แล้วแต่การออกแบบตู้ เช่น ซํบของ Creative GigaWorks G550Wจะเห็นท่อระบายเบสอยู่ด้านข้าง อันนี้เป็นตู้ซับชนิด vented port หรือตู้เปิด หรือหากเป็นตู้ที่เรามองเห็นเฉพาะรูระบายเบส (ท่อเบส)ไม่เห็นตัวดอกลำโพงที่ข้างใดข้างหนึ่งของตู้ก็ให้สันนิฐานว่าเป็นตู้ชนิด แบนพาส
    ข้อแตกต่างระหว่างตู้แบบเปิดกับแบนพาสคือ ตู้เปิดจะให้เสียงเบสที่มีลักษณะต่อเนื่องกันตลอดย่านความถี่ช่วง30-120

OverclockZone Member nanana001's Avatar
    น้ำตกจากสันภูพาน อุทยานแห่งธรรมะ อารยธรรมห้าพันปี ธานีผ้าหมี่ขิด แดนเนรมิตหนองประจักษ์ ฯ

กำหลงกด Enter
    ส่วนตู้แบนพาสนั้นจะยกความถี่ต่ำช่วงใดช่วงหนึ่งขึ้นมาซึ่งส่วนมากจะเป็นช่วงความถี่ของ Bass Drum หรือกลองใหญ่นั่นแหละ ซึ่งตู้แบนพาสมันมักจะให้ความถี่ช่วงนี้(ประมาณ50hz) ดังกว่าตู้ชนิดเปิดเสมอ

ส่วนตัวดอกลำโพง(Subwoofer driver) ของซับวูฟเฟอร์นั้นเรามักจะพบเป็นแบบขอบหนาๆที่เรียกติดปากว่าขอบโดนัทครับ ซึ่งมันจะให้การตอบสนองที่ดีต่อความถี่่ต่ำๆ เพราะว่าที่ความถี่ต่ำๆจะมีระยะการเคลื่อนที่ของกรวยสูงกว่าความถี่สูง ยิ่งความถี่ต่ำมากๆๆก็ยิ่งเคลื่อนที่มากและใช้กำลังขับมาก และในทางปฏิบัติดอกลำโพงที่ใหญ่กว่าย่อมให้ความถี่ต่ำๆที่ดังกว่า ความถี่ๆต่ำๆของดอกเล็กเสมอ.........

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

เก็บความรู้

OverclockZone Member sabanes's Avatar
    ใต้ขั้วโลกเหนือ

ขอบคุณ คุณ nanana001 มากครับ สำหรับความรู้ที่เป็นประโยชน์ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member BeanSproUt_Shun's Avatar

nanana001 เนื้อหาแน่นมากครับ

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

ของผมซับ 15 คู่นึงอ่ะกะตู้แบนด์พาส ยิงอัดเบาะหลัง อิอิ

เหอๆ ขอบคุณที่มาตอบครับ แต่ก็ยังไม่เข้าใจครับ แต่จะพยายามเข้าใจครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

พูดง่ายๆ ก็คือ ตู้ซับใช้ในการออกเสียงเบสต่ำๆ (มั้ง) ^^

หลังแฟชั่นไอส์แลนด์

- -''

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Subwoofer
    -คือลำโพงที่สามารถตอบสนองเสียงต่ำลึก (เบสออคเตฟล่างสุด) แต่ภายในตู้จะไม่มีเพาเวอร์แอมป์บรรจุอยู่( Passive Subwoofer )
    -และหมายถึงตัวดอกลำโพงที่สามารถตอบสนองความถี่ต่ำมากๆก็ได้

Active Subwoofer คือลำโพงที่สามารถตอบสนองเสียงต่ำลึก (เบสออคเตฟล่างสุด) และภายในตู้จะมีเพาเวอร์แอมป์บรรจุอยู่ (สำหรับขับลำโพงเสียงต่ำดังกล่าว)

แต่บางคนก็มักจะเรียก Active Subwoofer สั้นๆว่า Sub หรือ Subwoofer

OverclockZone Member DDP's Avatar

......

OverclockZone Member stepmixer's Avatar

หลงเข้ามา

OverclockZone Member HERO-NUT's Avatar
    SINGBURI , Chachoengsao

เอาแบบเข้าใจง่ายๆเลยนะครับ - ไม่ต้องวิชาการกันแล้ว ซับวูฟเฟอร์ เรียกสั้นๆว่าซับ ครับ ถ้าเป็น2.1มันก็คือลำโพงที่ดอกใหญ่ที่สุดนั่นเองครับ

OverclockZone Member interpower's Avatar

ที่ผมจำง่ายๆนะไอ้ซับนี่มันเป็นลำโพง คัวเป้งๆกว่าเพื่อนแล้วก็ให้เสียงตึบๆๆตูบๆๆอย่างเดียว(ตอนเด็กๆป4*ป5 โคตรเกียจมันเลย)

แล้วมันอยุส่วนไหนของลำโพงเหรอครับ

OverclockZone Member camera's Avatar
    13.784893,100.613126

Quote Originally Posted by ninomiya View Post
    แล้วมันอยุส่วนไหนของลำโพงเหรอครับ
    มันคือตัวลำโพงครับ ขนาดจะใหญ่กว่าชาวบ้านเค้านิดนึง

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ตามนี้ครับ คลิกลิงค์ไป สิ่งเหล่านี้แหล่ะ ซับวูฟเฟอร์

http://images.google.co.th/images?hl=en&client=firefox-a&rls=org.mozilla:en-USfficial&hs=mVb&q=subwoffer&um=1&ie=UTF-8&sa=N&tab=wi

OverclockZone Member first22948's Avatar

ความรู้เพิ่มเติมครับ..จดๆ ^^

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks