Announcement

Collapse
No announcement yet.

formatมะได้อ่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• formatมะได้อ่า

ผมจะฟอร์แมทฮาร์ดิส มานขึ้นว่า
    Format Cannot run because the volume is in use by another
    process. Format may run if thia volume is dismounted first.
    ALL OPENED HANDLES TO THIS VOLUME WOULD THEN BE INVALID.
    Would you like to force a dismount on this volume? <Y/N> Y
    Connot lock the drive. The volume is still in use.

A:\>

ใช้วินxpโปรอยู่คับ จะเปลี่ยนเป็นxp studentคับ ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

ท่านก็ใช้แผ่นวินโดวส์ xp student ที่ท่านจะลงใส่เข้าไปเลย SETUP แล้วสั่ง FORMET ในแผ่นวินโดวส์ xp student มันจะมีคำสั่งในนั้นละ ก็เสร็จละง่าย ๆ

Comment

ผมไม่รู้ว่าสั่งฟอร์แมตตอนไหนนะครับ

แต่ขอเดาว่าสั่งตอนอยู่ใน windows
      ซึ่งจะไม่สามารถ format drive ที่ติดตั้ง windows ได้ในขณะที่ใช้งานไดรฟนั้นอยู่ครับ

ต้องฟอร์เมตจากแผ่น setup แทน คือไม่ใช่โหมด windows ครับ

Comment

ก็ Format Partition ตอน Setup Windows สิครับ

จากรูปครับ เลือก Partition ที่ต้องการ Format จากนั้นกด D ครับ ก็จะเป็นการลบ Partition

จากนั้นก็กด C อีกทีเพื่อสร้าง Partition ขึ้นมาใหม่ แล้วก็ค่อยไปลบใน Windows หลังจากลงเสร็จแล้ว

Comment

ต้องออกไป Boot มาจาก CD ก่อนนะครับ มา Format บน Windows เลยไม่น่าจะได้ครับ
          พวก Systems ยังใช้งานอยู่เลยครับ มันไม่น่าจะยอมอ่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านคับ

Comment

Working...
            X