ที่ว่า Overclock CPU กันนี่ ค่าไฟเท่าไรกัน คุ้มไหมที่จะทำ
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 30

Thread: ที่ว่า Overclock CPU กันนี่ ค่าไฟเท่าไรกัน คุ้มไหมที่จะทำ

Default ที่ว่า Overclock CPU กันนี่ ค่าไฟเท่าไรกัน คุ้มไหมที่จะทำ

ตามนั้นนะครับ อยากสอบถามว่าใครที่เคยเปรียบเทียบกันบ้างว่าก่อนและหลัง OC นี่ค่าไฟแตกต่างกันแค่ไหนนะครับ สำหรับผมเท่าที่ลองสังเกตุดูเดือนไหนที่ OC ค่าไฟจะแพงกว่าเดือนทีไม่ได้ OC ประมาณ 100 กว่าบาท หรือคิดไปเองหว่า แต่ก็ลองดูถึง 2 เดือน ก็เป็นตามที่ผมว่าจริงๆ เลยอยากสอบถามของท่านอื่นๆดูว่ามันจะกินไฟมากกว่าเดิมมากน้อยแค่ไหนกันครับ

OverclockZone Member GALANT's Avatar

ดูแล้วน่าจะมีส่วนเกี่ยวนิดนึงน้ะ ก็เหมือนการใช้ไฟมากขึ้นล่ะ ; )

OverclockZone Member ae86's Avatar

ก็มีส่วนครับ ใช้ไฟเพิ่มขึ้น

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ชิว ๆ

OverclockZone Member aey1978's Avatar
    Nathawee, Songkhla

ชิวๆ ด้วยคน ^^

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

เฉยๆ ครับ ผมว่าไม่น่ากินไม่เท่าไหร่ครับ ห่วงการ์ดจอมากกว่าครับ อิอิ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ผมไม่เสียค่าไฟ เพราะ โกงค่าไฟ(ต่อสายดิน)

silly507
    Guest

ผมไม่ได้จ่ายเองคับ แม่จ่ายให้ อิอิ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ขายไปยัง VGA อะครับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ค่าไฟ200กว่าคับ 2เครื่อง
    oc ตามลายเซ็นต์ งิงิ

OverclockZone Member DDP's Avatar

คอมมันไม่ได้กินไฟเท่าไหร่หรอก อย่าไปคิดเล็กคิดน้อยก็เท่านั้น

สรุป คุ้ม เพราะแรง ค่าไฟช่างมัน

กินไฟมากขึ้น อุปกรณ์ต่างๆมีอายุการลดลง แต่ได้เครื่องแรงและไวขึ้น...

สำหรับผม ดิบๆเดิมๆก็พอละครับ จะได้ใช้คอมไปนานๆ

OverclockZone Member

ถ้าเครื่องยังเล่นได้ไม่ช้า ไว้เดิมๆ ดีแล้ว
    แต่ถ้าเครื่องเก่าแล้ว จะเล่นเกมส์ก็ไม่ได้ดังใจ OC ใช้ไปก่อน เพื่อรอซื้อรุ่นใหม่ที่ถูกใจก็ดีไม่น้อย *-*

****** แต่ยา oc แล้ว เอามาโหลดบิตละกัน ไม่งั้น 100บาท คงเอาไม่อยู่

OverclockZone Member Explosively's Avatar

ผมว่าค่าไฟไม่ใช่ปัญหาหลักหลังจาก OC นะครับ เพราะเคยใช้ Front Panel วัด Watt ดู ก่อน OC จะกินไฟประมาณ 158-163 w. (Idle) แต่พอ OC (X2 4200+) โดยเพิ่มเฉพาะ VCore จาก 1.275 >> 1.4 ผมวัดได้ประมาณ 180-190 w. อ่ะครับ ผมคิดว่า ค่าไฟคงไม่ต่างกันมากมั้งครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่เห็นจะเพิ่มเลย

OverclockZone Member DDP's Avatar

Thumbs up

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    ไม่เห็นจะเพิ่มเลย
    ของผมค่าไฟที่บ้านก็เท่าเดิมเหมือนกันคับ ไม่เพิ่ม ไม่ลด เอิ้กๆๆ

OverclockZone Member kunayai's Avatar
    อุดรครับ kunayaii@hotmail.com

ใช้ไม่ถึงเกณฑ์อยู่คนเดียวอะครับ
    ฟรี *-*

OverclockZone Member boyro's Avatar

VGA แรงๆที่ท่านๆว่า รับทานไฟมากกว่ามั้งครับ

OverclockZone Member ioio0488p's Avatar
    We love AMD,We love Liverpool = You'll Never Walk Alone

มันก็อยู่ที่ว่าท่านใช้ PSU เกินความจำเป็นด้วยอ่ะป่าว อย่างเช่นเครื่องใช่แค่ 300 Watt แต่ดันใช้ PSU 1000 Watt แทนจ้า

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by ioio0488p View Post
    มันก็อยู่ที่ว่าท่านใช้ PSU เกินความจำเป็นด้วยอ่ะป่าว อย่างเช่นเครื่องใช่แค่ 300 Watt แต่ดันใช้ PSU 1000 Watt แทนจ้า
    psu จ่ายไฟตามอุปกรณ์ที่ใช้ครับ ใช้ 300 ก็ จ่าย 300 ครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks