Announcement

Collapse
No announcement yet.

การเซ็ทจั๊มเปอร์ USB +5 กับ +5VSB มันแตกต่างยังไงครับ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การเซ็ทจั๊มเปอร์ USB +5 กับ +5VSB มันแตกต่างยังไงครับ..

ที่เมนบอร์ดจะมีจั๊มเปอร์ให้เราเลือกว่าจะเซ็ทค่าเป็น +5V(Default) กับ +5VSB มันแตกต่างกันยังไง แล้วเอาไว้ใช้ในกรณีไหนกันบ้างครับ..

เท่าที่ผมเข้าใจ ในเมนบอร์ดมันจะมีไฟ 5 Volt ปกติ
    ซึ่งเอาไว้เลี้ยงอุปกรณ์เวลาทำงานธรรมดานะครับ

ส่วนของ +5VSB นี่เป็นส่วนของไฟเลี้ยงในสถานะ Stand By ครับ
    (Voltage Stand By) การทำงานของตัวนี้ผมไม่แน่ใจมากเท่าไรครับ
    แต่โดยชื่อของมันแล้ว น่าจะเป็นไฟเลี้ยงที่ใช้กับอุปกรณ์ที่ทำงานตอนเครื่อง
    อยู่ในโหมด Stand By ครับ น่าจะรวมถึงอุปกรณ์ที่จะทำงานเพื่อ
    Wake Up เครื่องจาก Stand By ขึ้นมาปกติด้วยนะครับ

ส่วนอุปกรณ์ USB นั้นใช้ไฟ 5 Volt เหมือนกันครับ
    แต่น่าจะใช้งานไฟฟ้าจาก ไฟ 5 Volt ปกติอ่ะครับ

Comment

Working...
    X