Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากจะทำสาย Coaxial เอง วอนผู้รู้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากจะทำสาย Coaxial เอง วอนผู้รู้หน่อยครับ

อยากทราบว่ามันใช้สายอะไรทำครับ อีกอย่างผมจะทำให้ข้างหนึ่งเป็น Mini(3.5mm) เอาไว้เสียบกับ X-fi music ส่วนอีกข้างเป็นหัว RCA เพื่อต่อเข้ากับ AVR น่ะครับ อ้อ!หัว Mini(3.5mm)ก็จะใช้หัวเล็กๆน่ะครับเพราะไม่งั้นเดี๋ยวเสียบใกล้ๆกัน 2 รู ไม่ได้

ท่านใดพอแนะนำสายที่ดีและใช้ได้กับข้อแม้ที่ผมบอกช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลองดูในเวป www.avbestbuy.com ครับ
    Canare เป็นสายระดับ New Entry ครับ

Comment

ร้าน บอม บอม ฟอร์จูน ชั้น3 ออกจากลิฟท์เเก้ว เลี้ยวขวา อยู่ร้านเเรกเลยครับ เลือกหัว เลือกสายให้ช่างประกอบเอาตามใจชอบเลยครับ ร้านนี้ทำสายประกอบขายโดยตรงอยู่เเล้วครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
        ลองดูในเวป www.avbestbuy.com ครับ
        Canare เป็นสายระดับ New Entry ครับ
        ไอ้สาย Coaxial นี่เขาใช้สาย 75 โอห์ม ใช่หรือเปล่าครับ

Comment

Coaxial เป็นสาย 75 ohm ใช่ครับ

ร้านบอมบอมมีสายให้เลือกเยอะครับ ราคาก็สูงนิดนึง แต่ดีที่ให้เห็นของตอนเลือกซื้อครับ

Comment

Originally posted by nooi View Post
            Coaxial เป็นสาย 75 ohm ใช่ครับ

ร้านบอมบอมมีสายให้เลือกเยอะครับ ราคาก็สูงนิดนึง แต่ดีที่ให้เห็นของตอนเลือกซื้อครับ

งั้นอาจจะต้องขับรถไปเยี่ยมฟอร์จูนซักหน่อยแล้ว แต่เอ!แถวๆบ้านหม้อไม่มีบ้างเหรอครับเพราะมันใกล้ๆอ่ะ

Comment

บ้านหม้อก็พอมีครับ สายมีเกรดหน่อยก้อ Canare, Belden ในร้าน NPE นั่นแหล่ะ แต่ไม่มั่นใจเพราะเป็นสาย Coax สำหรับงาน Broadcast ซะเป็นส่วนใหญ่

Comment

ไอ้ฟอร์จูนนี่มันฟอร์จูนรัชดาหรือเปล่าครับ หากเอารถไปเข้าทางโลตัสนี่แล้วจะไปยังไงล่ะครับ

Comment

ผมมีสายเปล่าว เส้นเท่านิ้วก้อยลองเอาไปใช้สักเมตรไหมหละ
                  ไปหาหัวใส่เอาเองนะ
                  พอดีล้มเสาวิทยูที่บ้านลง
                  ได้สายเป็นขดเลย
                  สายสภาพใหม่
                  จะเอาโทรมานะครับ (^-^)

Comment

มี RG6 สาย ubc อยุ่ เป็น 10 เมตรเลย เอิ๊กๆ...

พอดีว่าหัว RCA หมด เลยไม่ได้ทำมาลอง ไม่รู้ว่าเสียงจะออกทะเลแค่ไหน...

Comment

Originally posted by พจน์ View Post
                      ผมมีสายเปล่าว เส้นเท่านิ้วก้อยลองเอาไปใช้สักเมตรไหมหละ
                      ไปหาหัวใส่เอาเองนะ
                      พอดีล้มเสาวิทยูที่บ้านลง
                      ได้สายเป็นขดเลย
                      สายสภาพใหม่
                      จะเอาโทรมานะครับ (^-^)
                      สายที่ท่านว่าผมก็มีครับ(ขอบคุณที่กรุณาครับ) ว่าจะลองไอ้ที่มีอยู่มาลองทำเล่นเหมือนกัน อยากรู้เหมือนกันว่ามันจะออกทะเลไกลไหม

Originally posted by numz View Post
                      มี RG6 สาย ubc อยุ่ เป็น 10 เมตรเลย เอิ๊กๆ...

พอดีว่าหัว RCA หมด เลยไม่ได้ทำมาลอง ไม่รู้ว่าเสียงจะออกทะเลแค่ไหน...
                      RG6 ก็มีครับที่บ้านขอบคุณครับ

ปล.ตอนนี้ใช้สาย i Y Cable ของ Monster อยู่อ่ะพอไปวัดไปวาได้แต่รายละเอียดสู้ Coaxial ไม่ได้แฮะ

Comment

ลองดูร้่านณัฐพงษ์อ่ะครับ หาสาย RG179 (ถ้าจำไม่ผิด) เป็น 75 ohm เส้นเล็ก ๆ สรเหลือง ๆ รุ่นนี้เคลือบเงิน (ในเว็ป NPE มันว่าไวนะ) เมตรละ 180 - 200 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เส้นเล็กดีมาก เหมาะทมากที่จะเอามาเข้าหัว mini 3.5mm ปลายอีกด้านไปออกเข้่า AVR เป็น RCA แต่เส้นมันข้อนข้างเล็กนะครับถ้าทำเองระวังเวลาปลอกสาย เวลาเข้าหัว mini ไม่มีปัญหาแต่ปลายที่ไปออก RCA ปลอก RCA มันใหญ่ลองหาวัสดุมาหุ้มหรือหาหัวให้เมาะสมสายงามแข็งแรงพอใช้ได้

ส่วนเสียงจะออกไปทางใสครับ ผมลองฟังเทียบกับสาย 75 ohm ขนาดใหญ่

Comment

Originally posted by mydoc View Post
                          ลองดูร้่านณัฐพงษ์อ่ะครับ หาสาย RG179 (ถ้าจำไม่ผิด) เป็น 75 ohm เส้นเล็ก ๆ สรเหลือง ๆ รุ่นนี้เคลือบเงิน (ในเว็ป NPE มันว่าไวนะ) เมตรละ 180 - 200 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ เส้นเล็กดีมาก เหมาะทมากที่จะเอามาเข้าหัว mini 3.5mm ปลายอีกด้านไปออกเข้่า AVR เป็น RCA แต่เส้นมันข้อนข้างเล็กนะครับถ้าทำเองระวังเวลาปลอกสาย เวลาเข้าหัว mini ไม่มีปัญหาแต่ปลายที่ไปออก RCA ปลอก RCA มันใหญ่ลองหาวัสดุมาหุ้มหรือหาหัวให้เมาะสมสายงามแข็งแรงพอใช้ได้

ส่วนเสียงจะออกไปทางใสครับ ผมลองฟังเทียบกับสาย 75 ohm ขนาดใหญ่

หัวต่อท่านดูดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับที่ NPE มีไหมครับ ผมก็ไม่ได้กะมาทำเองหรอกครับเพียงแต่หาสายหาหัวแล้วก็จ้างแถวบ้านหม้อทำให้แหละ

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                            หัวต่อท่านดูดีครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับที่ NPE มีไหมครับ ผมก็ไม่ได้กะมาทำเองหรอกครับเพียงแต่หาสายหาหัวแล้วก็จ้างแถวบ้านหม้อทำให้แหละ
                            ที่เห็นผมเอาท่อหดมาใส่อ่ะครับ ช่วยเรื่องสีสันและป้องกันความชื้นเท่านั้นอ่ะครับ หัว tr(mini3.5mm) มีขายทั่วไปครับหลายเกรดบางยี่ห้อหลายร้อยก็มี อย่างข้างต้นอ่ะครับท่านที่แนะนำร้านที่ฟอร์จูน นั่นแหล่ะให้เขาเข้าหัวให้ให้เขาเน้นในเรื่องตะกั่วและการบัดกรีหน่อย ไม่แน่ใจว่าเขามีให้เลือกเอาตะกั่วเงินอย่างดีด้วยหรือเปล่า

การเข้าหัวสายมีผลต่อเสียงและการใช้งานในระยะยาวครับ สายที่เขาทำสำเร็จหลาย ๆ ยี่ห้อชื่อดังทำไมแพงหนักหนา บางเส้น เป็นพัน ๆ ราคาที่แพงนั้นมาเข้าสายเป็นต้นทุนครับกรรมวิธีของแต่ละเจ้าต่างกันไป บางเจ้าเน้นวัสดุ บางเจ้าเน้นวิธีการและอุณหภูมิ ผมจำไม่ได้แล้วว่าเขาเรียกวิธีอะไร คร่าว ๆ ว่าเชื่อมด้วยความเย็น

ลองดูครับ ส่วนสายที่ผมใช้ร้าน npe มีขายครับ ยี่ห้อ belden ไม่รู้ตอนนี้ยังมีไหม

Comment

Working...
                            X