overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: เลือกเราเตอร์ให้ทีครับ

OverclockZone Member
    อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Default เลือกเราเตอร์ให้ทีครับ

คือตอนนี้อยากชื้อเราเตอร์ดีๆไว้ใช้สักอันอะครับ อยากได้แบบใช้แลนอยู่อะครับใช้ในบ้านกับน้องครับ คือมีเราเตอร์ทอมสันอยู่ตัวนึงอัครับมันชอบตัดเวลาไฟตกเกลียดมากเล่นไปหลุดไปเซง

ช่วยแนะนำเราเตอร์แจ่มๆให้ทีครับ เน้นโหลดบิดเป็นหลักครับ ผู้รู้แนะทีนะครับ ชื้อเองกลัวผิดหวังงับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

อืม
    ใช้ของ Surecom ก็ได้นะ มันมี Port trigger ถ้าเล่น Warcraft III ด้วยละ แจ่มเลย หรือไม่ก็ Zyxel จะพอจำกัดแบนวิทให้โปรแกรมได้ด้วย
    แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกม ที่เป้นแบบ P2P ใช้บิตเป็นหลักละก็ ใช้ D-link 500T ก็ได้นะ ผมใช้อยุ่ ก็ ok ดี
    ตั้งค่าง่ายดี ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากมาย ตั้งค่า wan เสร็จก็ใช้ได้แล้ว ฟอเวอดพอร์ทบิตนิดหน่อย
    ok เลย และไม่ค่อยมีปัญหาที่ต้องมานั่งปรับ เวลาโหลดหลายๆตัวแล้ว session เต็ม

และก็มีของยี่ห้ออื่นๆด้วย อย่าง TP-link Asus

OverclockZone Staff Basskyline's Avatar

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    อืม
    ใช้ของ Surecom ก็ได้นะ มันมี Port trigger ถ้าเล่น Warcraft III ด้วยละ แจ่มเลย หรือไม่ก็ Zyxel จะพอจำกัดแบนวิทให้โปรแกรมได้ด้วย
    แต่ถ้าไม่ได้เล่นเกม ที่เป้นแบบ P2P ใช้บิตเป็นหลักละก็ ใช้ D-link 500T ก็ได้นะ ผมใช้อยุ่ ก็ ok ดี
    ตั้งค่าง่ายดี ไม่ต้องไปยุ่งอะไรมากมาย ตั้งค่า wan เสร็จก็ใช้ได้แล้ว ฟอเวอดพอร์ทบิตนิดหน่อย
    ok เลย และไม่ค่อยมีปัญหาที่ต้องมานั่งปรับ เวลาโหลดหลายๆตัวแล้ว session เต็ม

และก็มีของยี่ห้ออื่นๆด้วย อย่าง TP-link Asus
    เอาตามพี่เค้าเลยครับ เสริมให้อีก ยี่ห้อครับ Micronet หรือ Zoomo ก็ได้ครับ อันนี้ใช้อยู่ที่ร้าน ทำ Forward port ไม่ต้อง trigering เล่น Dota ได้เลยครับ แค่ตั้ง port ให้ตรง ok เลย

Linksys WRT54GL + tomato firmware

[ถ้าเป็น router นะ]

ป.ล. ผมว่าไฟตกมันก็ดับทุกตัวนะ ไปซื้อ ups [+ที่มี stabilizer] มาต่อเพิ่มอาจจะดีกว่ามั้งครับ

OverclockZone Member mooh's Avatar

ใช้บิลลิงตั้นอยู่ แถมมากะเนท ร้อนไม่หลุดเลยครับ

OverclockZone Member OT's Avatar

ใช้ Huawei MT800 อยู่ครับ แถมมากับทรู จะครบสองปีแล้วยังนิ่งๆ แต่ตอนใช้งานร้อนมากครับ

OverclockZone Member HuD_BaH's Avatar

ผมใช้ WAG54G อ่ะมี Wireless ด้วยแต่ถ้าเป็นมีสายก็ AG241 ที่ Office ใช้อยู่เปิด 24x7 ก็ยัง OK อยู่ ลองดู Asus ก็ดีครับหมายถึง Feature มันเยอะดีมีตัวนึงที่รองรับ Bit Torrent อ่ะ ประมาณว่าเปิด Router ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดคอมมันจะโหลดให้ ประหยัดไฟดีครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ความทนก็ไม่รู้นะ ออกมาใหม่

OverclockZone Member Lucious's Avatar

Zyxel เท่านั้น ชอบมาก ใช้มา3ปีไม่มีงอแง

Quote Originally Posted by HuD_BaH View Post
    ผมใช้ WAG54G อ่ะมี Wireless ด้วยแต่ถ้าเป็นมีสายก็ AG241 ที่ Office ใช้อยู่เปิด 24x7 ก็ยัง OK อยู่ ลองดู Asus ก็ดีครับหมายถึง Feature มันเยอะดีมีตัวนึงที่รองรับ Bit Torrent อ่ะ ประมาณว่าเปิด Router ทิ้งไว้ไม่ต้องเปิดคอมมันจะโหลดให้ ประหยัดไฟดีครับ แต่ไม่รู้ราคาเท่าไหร่ ความทนก็ไม่รู้นะ ออกมาใหม่
    - WL-500G Premium 3860 ครับ ที่ผมซื้อมานะ (ไม่รวม hdd + ext.encloser)

ไม่ร้อนเท่าไรครับ แต่ โปรแกรม download master มันห่วยมาก... โหลดเกิน 2gb. ไม่ได้ กับรอคิวบิทนานสุดๆ ต้องซื้อมาแล้วไปลง 3rd party firmware , ctorrent ถึงจะดี (แต่ขั้นตอนนี้ทำให้คนโง่เรื่อง linux อย่างผมต้องมานั่งมั่วอยู่ครึ่งเดือน กว้่าจะเซ็ตให้มันเสถียร - แต่พอรู้แล้วมานั่งเซ็ตใหม่ไม่เกิน 2 ชม. )

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

เวนกำ

ต่อให้ยี่ห้อ มหาเทพ ถ้าไม่มี ups ไฟตก ก็ดับอนาถทุกตัวแหล่ะครับ จะไปเกลียดมันทำไม

แทนที่จะเอาเงินไปซื้อ เร้าเตอร์ใหม่ สู้ไปซื้อ ups มาแก้ปัญหาให้ถูกจุดจะดีกว่า น่ะ

OverclockZone Member Devil2006's Avatar

ใช้ Zyxel P660R + Linksys WRT54GS อยู่ครับ

ใช้ได้ดีไม่มีปัญหา เรื่องความร้อนชิวๆ แค่อุ่นๆ

OverclockZone Member layjung's Avatar
    บางบัวทอง นนทบุรี

ใช้ Prolink Hurricane 9000p มา 2 ปี แล้ว ไม่เคยปิด จนหม้อแปลง9vไหม้ ซื้อหม้อแปลงใหม่12vตามในเวบ(ขี้เกียจเอาไปเคลม)มาใส่ก็ใช้ได้
    แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้แบบมีไวเลส เอายี่ห้ออะไร รุ่นไหนดี

OverclockZone Member Devil2006's Avatar

Quote Originally Posted by layjung View Post
    ใช้ Prolink Hurricane 9000p มา 2 ปี แล้ว ไม่เคยปิด จนหม้อแปลง9vไหม้ ซื้อหม้อแปลงใหม่12vตามในเวบ(ขี้เกียจเอาไปเคลม)มาใส่ก็ใช้ได้
    แต่อยากจะเปลี่ยนไปใช้แบบมีไวเลส เอายี่ห้ออะไร รุ่นไหนดี

Linksys WRT54GL หรือ GS ก็แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าอยากอัดแรงๆ + option

ก็อัพเดทเฟิร์มแวร์ เป็น มะเขือเทศ

OverclockZone Member คิม's Avatar

Zyxel , Belkin , Netgear

อยู่ ต่ำหมูนี้แหละ

Quote Originally Posted by Devil2006 View Post
    Linksys WRT54GL หรือ GS ก็แล้วแต่ครับ

แต่ถ้าอยากอัดแรงๆ + option

ก็อัพเดทเฟิร์มแวร์ เป็น มะเขือเทศ

ยังไงครับช่วยอธิบายทีครับ งง

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

555
    ไฟล์อัพเดทเราเตอร์(Firmware )มันชื่อ Tomato ครับ อิอิ

Tomato = มะเขือเทศ

สำหรับไฟตก ปกติ ถ้าอยากให้มันทำงานได้ ต้องไปหา Switching Adapter มาต่อครับ เพราะอุปกรณ์แปลงไฟเป็นอิเล็กทรอนิกส์ล้วนๆ จะรับแรงดันได้ 110-250 โวลต์ หรือ 125-250 โวลต์ ครับ พอช่วยได้บ้าง ต้องใช้แบบที่มันดีๆหน่อย และขั้วตรงกันด้วย รวมทั้งแรงดันและกระแสออก ต้องตรงกับที่ใช้ในเราเตอร์ด้วยครับ (เช่น12v. ขนาด 1A ) จำนวนแอมป์(A.) มากกว่าได้ แต่อย่าน้อยกว่า ส่วนกระแส(V.) เกินไม่ได้ ขาดไม่ได้ครับ ถ้าไกล้ๆอ่ะพอได้ +- ไม่เกิน 1 โวลต์

สวิตชิ่งอแดปเตอร์ หรือหม้อแปลงแบบสวิตชิ่ง ข้อสังเกตคือ มันจะมีน้ำหนักเบามากๆ เพราะไม่มีหม้อแปลงแกนเหล็กครับ

งืมๆ
    Guest

Speedtouch 536 ใช้อยู่แถมมากะTOT

ก็พอใช้ได้ แต่ร้อนมากๆ

หน่วยจู่โจม guru's Avatar

เชียร์ Zyxel ครับ

ZyXEL ake eden-fx.com

OverclockZone Member หมูกรอบ's Avatar
    แถวๆหางตาของเธอ

SMC+Netgear ขาวอวบ แต่ตอนนี้เริ่มดำแล้ว ฝุ่นเยอะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks