overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: จั้มไฟผิดคับ ไหม้เลย ช่วยด้วย

OverclockZone Member satian_fc's Avatar

Default จั้มไฟผิดคับ ไหม้เลย ช่วยด้วย

คือว่าเรื่องมีว่างี้คับ กำลังแต่งไฟ uv นะคับ แล้วดันไปต่อหัว molex ผิดขั้ว ไหม้คับสายไหม้ ฮาดดิสไปคับ แต่มันเปนอาร์ดลูกที่2 นะคับ โดยที่ฮาร์ด อีกตัวยังปกตินะคับ ผมเลยถอดสายไฟที่ต่อเข้าฮารดที่ไหม้ออก สายsata ก็ถอดด้วยคับ แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ เปิดได้คับ เช็ก dvd ก็ปกติ เปิดหนังได้ เลยลองต่อไฟเข้าอาร์ดที่พังอีกครั้ง แล้วเปิดเครื่อง ติดคับ เปิดได้ เครื่องติดปกติ แต่ข้อมูลใน ฮาร์ดตัวที่สายไฟไหม้ ได้หายไปละ คราวถึงตอนระทึกละคับม ผมจะถอดฮาร์ด ตัวที่ไหม้ ออกจากเคสเพื่อจะหาตัวใหม่มาใส่ คราวนี้ก็ปิดเคส เพราะเหนว่าเครื่องก็ปกติเปิดติด ต่อเน็ดได้ ดูหนังได้ คคราวนี้กดสวิท ปับ บูทคับ แต่มันไปหยุดอยู่ที่หน้าก่อนจะเข้าวินโดนะคับ คือพอถึงหน้านี้แล้วมันจะเปิดหน้าวินโดนะคับ แต่พอหน้านี้หาย ปับคราวหน้าจอไม่ขึ้นไรเลยคำดำสนิท ศิษย์ ส่ายหน้าเลย ช่วยหน่อยคับ อาการอย่างงี้เปนไรนะคับ คือผมยกไปร้านก็ได้นะคับแต่พรุ่วนี้วันอาทิดนะคับร้านปิด อย่างอย่างรู้นะคับว่าอาการอย่างอะไรเสียคับ (แต่ผมลองโทรไปถามเพื่อนเพื่อนมันบอก powerไปเกิดใหม่ด้วย ผมเลยงง ก็เปิดติดแล้วนี่หลังจาก มันไหม้ แล้ว power จะเสียได้ไง)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member satian_fc's Avatar

คับไว้อาลัยแต่ว่าอาการแบบนี้อะไรไปอีกคับ ช่วยแนะนำหน่อยคับ ก็มันเปิดติดนะคับ หลังจากไหม้แล้ว แต่พอดีปิดฝาเคสแล้วเปิดคราวนี้ได้เรื่อง

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ลองถอดประกอบใหม่หมดเลยมั้ยครับ

คับจะลองดู ( แต่เหนเพื่อนมันบอกว่า powerถ้าจะเจ๋งด้วย แต่มันเปิดติแล้วนะคับหลังจากที่ไหม้ power มันจะเจ๋งภายในเวลาไม่กี่นาทีตอนนั้นเลยรึคับ ช่วยยืนยันที่คับว่าไม่ใช่ power เจ๋ง

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

ถ้าจะยืนยัน powwer ท่านลองต่อฮารดิสลูกเดียวพอครับ
    ถ้าได้ก็ขอยืนไว้อาลัยให้กับอีกตัวนะคราบบบบ

คับนะตอนนี้ ก็ต่อฮาร์ดลูกเดียวคับ คือลูกที่สายไม่ไหม้นะคับซึ่งการต่อแบบนี้ตอนแรกก็เปิดติดแล้วนะคับ
    แต่พอปิดฝาเคส เพราะคิดว่าเรียบร้อยแล้วไม่มีปัญหาอะไรละ เสียแค่ฮาร์ดลูกเดียว แต่พอเปิดอีกคราวนี้ไม่ติดละคับ

OverclockZone Member Veloci's Avatar

ไว้อาบังด้วยคน (รอ คนต่อไปแก้มุขให้)

ผมว่า psu ไม่น่าเจ๋งนะ
    แต่เสียหายหลายแสนเลย

OverclockZone Member shinwa's Avatar

ต่อผิดขั้ว นี่คือยังไงอ่าครับ จะได้ระวัง

OverclockZone Member raknadumann's Avatar

ถ้าลูกที่ไมไหม้เปิดเข้าใช้งานปกติ ก็เป็นที่ฮารดิสอีกตัวครับผม
    เอาน่าท่าน เปิดใช้ได้ปกติก็ยังดีกว่าเห็นเครื่องแต่เปิดไม่ติดเเล้วกันเนอะ

OverclockZone Member
    ม.นักกีฬา~บางกะปิ

Quote Originally Posted by Veloci View Post
    ไว้อาบังด้วยคน (รอ คนต่อไปแก้มุขให้)

ผมว่า psu ไม่น่าเจ๋งนะ
    แต่เสียหายหลายแสนเลย
    อาลัย -..........-

OverclockZone Member

ผิดขั้วไงหลอ ครับ งงอะ

OverclockZone Member hartmk's Avatar
    โคราช..และไร้สาระแถวๆห้องSociety

ทำลายหลักฐานแล้วตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จตอนเอาไปเคลม

OverclockZone Member Hello! Project's Avatar

Quote Originally Posted by Justin@JK View Post
    ผิดขั้วไงหลอ ครับ งงอะ
    คงจะใส่กลับด้านกัน สายไฟสีแดงเจอเหลือง เคยโดนมาแล้ว สายทำมาไม่ดีใส่กลับด้านได้(ปรกติไม่ได้) HDD ใหม้เลย แต่.......... แผงวงจร HDD อุปกรณ์อยู่ด้านใน เลยเครมได้ (ไม่เห็นรอยใหม้)

มาคับเรามาเริ่มเรื่องกันใหม่เอารายละเอียดคับมะวานผมให้รายละเอียดน้อยไปหน่อย
    ระบบเครื่องผม
    1. เมนบอร์ด กิกาไบ ep31ds3L
    2. raM 2G 1 แถว
    3. hdd sata 250 (มีวินโดที่ใช้อยู่ในนี้ไมไหม้นะคับตัวนี้)
    4.hdd ide 80 ตัวนี้ไหม้คับเพราะข้อมูลหายซึ่งเปิดเครี่องติดอีกทั้งหมด3ครั้งเลยรู้ว่ามันพังแน่นอน เพราะในไดรฟมันไม่มีข้อมูลโชเลย
    5 dvd rw ตัวไม่พังคับ เพราะหลังการไหม้ผมยังลองเปิดแผ่นหนังดูได้
    6. power raidmax 600w

เรื่องคือผมจั้มสาย molax ที่ออกมาจากpower เข้าไปที่ hdd ide ผิดขั้ว สายไฟไม้คับ ผมเลยรีบปิดเครื่องแล้วเช็ดดูว่ามีไรไหม้อีกไหม ตามที่ตาเห็นนะคับไม่มี ผมเลยถอดสายไฟที่ไหม้ออกแล้วก็ถอกสาย ide ที่ต่อ hdd ide ออก แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ ผลที่ได้คือ เรื่องติดปกติดีคับ ที่ผมว่าปกตเพราะ ดูหนังได้ เข้าเน็ดได้ ผมเลยปิดเครื่องแล้วลองต่อเจ้า hdd ide(ตัวที่ไหม้นะคับ เพื่อลองดูว่าเครื่องจะทำงานไม)ผลปรากฎว่าเครื่องทำงานคับ โดยเปิดหนังได้ เข้าเน้ดได้แต่ข้อมูลที่อยู่ในhdd ide ได้หายไปแล้วซึ่งไม่เปนไรไว้ค่อยหาทางแก้ต่อ
    ต่อมาผมก้ปิดเครื่องเพื่อจะเอา hdd ide ตัวที่ไหม้ออก และเมือ่เอาออกเสร้จแล้ว ก็ปิดฝาเคสเพราะเหนว่าอุปกรณืตัวอื่นไม่มีไรเสียหาย คราวก้เสียบสายทุกอย่างกลับที่เหมือนจัดโต๊ะ เพื่อจะเล่นเกมวินนิ่งละ กดเปิดเครื่อง
    1. บูธผ่านหน้าแรกซึ่งมาได้
    2. หน้านี่ก็ผ่าน(เปนหน้าของยี่ห้อ กิกาไปนะคับ
    3. หน้าก็ผ่าน
    4. หน้านี้ละตัวปัญหามันรันไปเร่อยแบบตอนปกติซึ่งบรรทัดสุดท้าย มันเขียนว่า boot cd/ dvd แล้วมันจะต้องเปลี่ยนหน้าจอเป็นหน้าวินโด นะคับ แต่ว่าคราวนี้มันไม่เปน มันมืดสนิทไปเลยคับ
    นี่ละแบบละเอียดที่สุดของผมละซึ่งตอนนี้เครื่องตัวที่ก็อยู่ข้างๆๆๆผมนี่ละ ถ้าท่านเทพคนไหนพอจะช่วยผมได้ก้แนะวิธีเลยนะคับผมจะได้ลองสดๆๆๆตรงนี้เลย

แงๆๆๆ ไม่มีคนเข้าใจคำถามเราอีกละ จะต้องอธิบายยังไงคับ ถึงเข้าใจผมว่านี้ละเอียดแล้วนะ ช่วยหน่อยคับๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member safe's Avatar

ลองเคลียไบออสดูนะครับ ถ้าไม่ได้ก้
    มันลงโครงรึเปล่าครับ แล้วช็อตไรประมาณนั้น
    แล้วก็ถ้าจะเช็คอุปกรณ์ตัวอื่นก็ลองใช้เป็นวินโด้พอทเทเบิ้ลสิครับ
    คือถ้าเกิดการช็อตนะครับสิ่งที่น่าจะเสียในเครื่องเป็นไปได้ทุกชิ้นเลยล่ะครับ ถ้าไม่มีอุปกรณ์มาเทสดูก็คงต้องไปให้ร้านเช็คให้แล้วล่ะครับ

OverclockZone Member Eye-Spy's Avatar

เป็นที่ HDD 100% ครับ ลองเสียบตัวที่ไม่ไหม้ตัวเดียวดู

OverclockZone Member newyork's Avatar

สู้ๆครับ

immortalpao's Avatar

อ่านไปอ่านมาชักจะงง 55+

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks