Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครอื่งผม อยุ่ได้อีกแค่ไหน?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครอื่งผม อยุ่ได้อีกแค่ไหน?

เครื่องที่ผมเล่นปัจจุบัน คือ
    AMD AthlonXP 2600+@ 2.00Ghz
    Ram 1.5GB Kingston 1GB+256*2(เริ่มรุ้สึกว่า แรมเหลือซะแล้วสิเปิดเกมเล่นแต่ละเกม ไม่เห็นมันจะใช้ถึง 100เปอเซนซะที) สปีดเดิมๆ
    M/B Asus A7N8X-X
    VGA Winfast GF 6600GT 128MB AGP8X สปีดเดิมๆ
    HDD 80GB ATA133(Full ATA133)

มันจะยังเป็นเครื่องคู่ใจผมได้อีกนานแค่ไหน? ครับ เกมที่ชอบ ก็เกมทั่วๆไป(น่าจะใช้สเปกสูงหละ)พวก Company Of heros เกมตระกูลแข่งรถNeed For Speed หรือเกมแนวเดินหน้ายิงและ Rpg ทั้งหลาย(Unreal tournament / Oblivion)เกมออนไลน์นิดหน่อย บิตเทอร์เรนบ้าง ตัดไฟล์/วิดีโอนานๆที เว็ป/เน็ต
    คือว่า เครื่องผม ยกใหม่เลยดีไหมครับ ในงบ 15000 ถ้าเปลี่ยนแค่ Board CPU Ram VGA จะลงได้แบบไหน งบไม่เกิน 20k ครับ? พี่ผมบอก ลงการ์ดจอใหม่ ไม่คุ้มแล้วเครื่องผมถ้าจัดออกมาใหม่เลย จะดีไหม กะว่าจะรอสัก 1/2 ปีครับ

ผมแนะนำอย่างนี้ครับ
    ให้คุณเล่นไปเรื่อยๆก่อนจนรู้สึกว่ามันจะรับไม่ไหว จากนั้นก็ลอง Clock ทั้งระบบดูว่ามันดีขึ้นหรือไม่ ถ้าใช้ได้ก็ใช้ไป จนกว่ามันไม่ไหวจริงๆ ทีนี้ก็ยกชุดเลยครับ ถ้าอัฟผมคิดว่าไม่คุ้ม เก็บตังก์ไว้ยกชุดใหม่เลย
    คุณวิกร เห็นว่าไงครับ

Comment

20kน่าจะพอนะ
      3800+AM2 +บอร์ดธรรมดาหน่อยน่าจะซัก9พัน แรมเหลือ1กิ๊กพอถ้าท่านบอกว่า1.5มันไม่ค่อยรู้สึก ตีไปซัก4พันป่ะไม่ค่อยแน่ใจราคา ที่เหลืออัดการ์ดจอ +เอาของเก่าไปขายอีกแรงโคตรแล้วครับ

ว่าแต่ชอบอวาต้าจังเลย เคยจะหามาใช้หาไม่เจอ
      เพนเที่ยมโม๊ะเอะ

Comment

ok ครับ ขอบคุณมากๆ
        ตอนนี้ คงลุยเครื่องนี้ไปก่อน

Comment

ขอตอบให้เลยนะครับ

ฟันธง

อยู่ได้จนกว่าจะพัง ครับ

Comment

จขกท ใช่ทั่นเสธZepherous แห่ง Fevergame ป่าวครับ

Comment

นานไม่นาน อยู่ที่คุณ

Comment

แรมเหลือขายต่อผมป่ะครับ สนใจๆ หุหุ เชื่อผม ใช้แค่ 1gb พอแล้ว คุณ จขกท ไม่ได้ใช้ไรมากมายหรอก แฮ่ๆ

Comment

เสปกเกือบเหมือนผมเลยแฮะ ผมคิดว่า ถ้ายังพอใจกับSpecนี่ในการเล่นเกมที่คุณชอบ แล้วรับได้กับระดับกราฟฟิคที่เล่นได้โดยไม่กระตุก เพราะ สักปีหรือ2ปีต่อไปอาจต้องปรับต่ำหน่อยอ่ะครับ
                  อย่างเครื่องผมตอนนี้จะเล่นคาร์บอนลื่นๆ ต้องปรับความละเอียดแค่ 800x600เอง

เครื่องผมก็..

Athlon XP 2600+ Barton @ 2.2Ghz
                  Ram Hynix 512MB PC3200
                  M/B Asus A7V8X-X (มันไม่Support Dual Channel เลยคิดหนักเรื่องเพิ่มแรม)
                  VGA Radeon 9550 DDR2 256Mb
                  HDD Seagate Baracuda 7200rpm 80Gb
                  Sound Audigy LS - ใส่กันหน่วงเฟรม แต่มันฟังเพลงเพราะขึ้นกว่าออนบอร์ดจริงแฮะ

เท่านี้ล่ะครับ ผมคิดว่าจะเพิ่มแรมแต่ก็ติดเรื่องMainboardมันไม่Support Dual Channelนี่หล่ะ
                  ก็คิดว่าจะใช้มันไปอีก2-4ปีล่ะครับ

Comment

Working...
                  X