overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16

Thread: เมาส์ เจ้าปัญหา

OverclockZone Member crazyjak's Avatar

Default เมาส์ เจ้าปัญหา

คือว่า เมาส์ที่ผมใช้อยู่มันใช้ไม่ได้ครับก้เลยคิดว่ามันเสีย เลยซื้อมาใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

เลยเอาไปลองกับเครื่องอื่นก็ใช้ได้

ตอนนี้เลยส่งสัยว่าจะเป็นที่เคส

อาการมัน คือ เวลาเปิดเครื่องไฟเมาส์มันจะทำงานไม่ครบ แล้วเมาส์มันก็จะค้าง ต้องคอยรีเครื่องตลอด

บางครั้งรีหลายรอบมากกว่าจะติด พอติดแล้วไม่ได้ใช้งานก็ค้างอีก

ตอนนี้ผมเลยอยากทราบว่ามันจะเป็นที่ m/b หรือป่าว แล้วเป็นไปได้ไหมว่ามันจะเป็นเพราะไวรัส

ป.ล.ผมลองเอา slot usb มาเสียบ เพื่อรองเสียบดูผลก็เป็นเหมือนเดิม

รบกวนช่วยทีครับตอนนี้ใช้งานแทบไม่ได้เลย

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

OverclockZone Member 11pm's Avatar

ซื้อตัวใหม่ครับ 3 ร้อย

OverclockZone Member first22948's Avatar

ลง os ใหม่รึยังครับ เกี่ยวมั้ย...^^

OverclockZone Member crazyjak's Avatar

ภายใน 3 วันที่ผ่านมา ผมเปลี่ยนเมาส์มา 2 อันแล้วครับ

ฮือๆ จะแก้ยังไงดีครับ รบกวนช่วยด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member wutnan555's Avatar

www.linkworld8.com รับประกัน 3 ปี ดี

OverclockZone Member safe's Avatar

ผมว่าเป็นที่m/bครับ เพราะไวรัสผมยังไม่เคยเจอแบบนี้เลย และเพราะเป็นตั้งแต่เปิดเครื่อง
    ซื้อคอมมาตอนแรกเป็นรึเปล่าครับ
    ได้มีการลงวินโด้ใหม่หรือไม่และลงตัวไหน วินโด้บางตัวมันไปปรับค่ารีจีสทรีนะครับ ดังนั้นอาจจะมีผลได้

m/b ผมใช้มาได้ประมาณ2ปีแล้วคับ ซื้อมาตอนเเรกๆไม่เป็นคับ

เท่าที่ผมสังเกตุ ตอนลงวินโดว์แรกๆจะไม่เป็นอ่ะคับ

แต่พอใช้ได้ซักระยะมันจะเป็นอาการนี้อ่ะคับ ตอนนี้ผมใช้วินโดว์ที่น่าจะปรับแต่งมาแล้วคับ

เป็นตัว sp3 ชื่อ topfreeblue edition

ยังไงก็ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member safe's Avatar

มันเป็นตั้งกะลงวินโด้modifyรึเปล่าครับ
    ถ้าใช่
    ลองหาวินโด้เดิมๆมาลงดูครับ ตัวเพียวๆที่ไม่ผ่านการปรับแต่ง
    ถ้าไม่หาย
    เอาเมนบอร์ดไปเครมครับ อย่ารอรีเดี๋ยวประกันจะหมดซะก่อน

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

ลองลงwindowsใหม่รึยัง แล้วก็ลองพอร์ตแบบอื่นหรือยัง พวกUSBหรือPS/2

ลองพอร์ตอื่นแล้วคับ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม วินโดว์ตัวเดิมๆก็ลองมาก่อนหน้านี้คับก็ยังเป็น

ยังไงผมจะลองเอา m/b ไปเครมดูนะคับ

ขอบคุณมากๆเลยคับ

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

port ps/2 เจ้งคับ
    เครมยั่งเดียวงานนี้

หลังจากที่ผมนั่งกลุ้มอยู่เรื่อง m/b ว่ามันต้องเครมจริงๆเหรอนี่ แล้วถ้าเครมมันจะนานหรือปล่าว
    แล้วประกันมันหมดหรือยัง รื้อทุกอย่างที่มีมาดูหมดเลยคับ
    แล้วลองเปิดเครื่องอีกที่ มันก็ยังไม่ติด เลยลองรีเครื่องดู สรุปรอบนี้ซวยหนักเลยคับ
    พระเจ้า เพาเว่อซัพพลายไหม้คับท่าน เอาแล้วสิคับงานเข้าผมแล้ว เลยลองถอดมาดูเหม็นลึ่มเลยคับ
    กลุ้มหนังเป็น2-3เท่า เพราะในใจก็กลัวว่า อุปกรณ์ตัวอื่นจะมีปัญหาไปด้วย

วันนี้เลยตื่นๆแต่เช้ารีบไป พันธ์ทิพเลยคับเพื่อซื้อเพาเว่อซัพพลายตัวใหม่ 500w (ของเดิม450w)
    กลับมาก็จัดแจงเช็ดฝุ่น ปิดรูที่แมลงน่าจะเข้าไปได้ แล้วลองเปิดดู
    พระเจ้าเลยคับ! เหมือนฟ้าสว่างขึ้นมาอีกครั้ง เพราะนอกจากอุปกรณ์ตัวอื่นจะไม่เป็นไรแล้ว
    เมาส์เจ้าปัญหาทั้งตัวใหม่และตัวเก่ากลับมาใช้ได้ตามปกติอีกครั้ง
    ผมเลยสันนิฐานว่า น่าจะเป็นเพราะตัวเพาเว่อซัพพลายมันเก่าเลยจ่ายไฟได้ไมดี
    เพราะจากตอนแรกเมาส์มันก็มีอาการไฟติดไม่ครบเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านมากมายเลยคับ

OverclockZone Member Teardrop's Avatar

ลองเปลี่ยน keyboard ก่องงับ (ให้ sure ก็ถอดเลยงับ) เคยเป็นเหมือนกันงับ ว่าkeyboard เสียงับ ทำให้ window มันเมา แต่ไปแสดงออกที่ mouse แทน =="!

OverclockZone Member miixer's Avatar

ปัญหาคลี่คลายแล้ว ปิดคดี

อิอิ คับผมท่านสารวัตร ปิดคดีได้

Bookmarks

Bookmarks