overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10

Thread: รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ คอมพ์ผมงานเข้าแล้ว T-T

OverclockZone Member watjung's Avatar

Default รบกวนเพื่อนๆหน่อยครับ คอมพ์ผมงานเข้าแล้ว T-T

สเป็คผมตามลายเซ็นนะครับ หลักๆก็

ซีพียู Amd Phenom 9850BE 2.5@3.0
    การ์ดจอ ATI HD4850 ไม่Oc ซิงค์ Accelero s1 rev2 + 12cm + Vizo propeller
    เมนบอร์ด Abit Ax78

พึ่งซื้อมาเมื่อประมาณ 2เดือนเองครับงานเข้าซะแล้ว

อาการคือเมื่อประมาณ 2-3 วันที่แล้วเวลาเล่นเกมส์รู้สึกว่าไม่ลื่นเหมือนเมื่อก่อน เลยจับ Test
    FPS ด้วย Frap ดู ปรากฎว่า Fps น้อยอย่างน่าใจหายมากครับ เหลือแค่ 40กว่า บางทีตกถึง 20
    เกมส์ที่พบปัญหาคือ Gearofwar,callofduty4,bioshock [เกมส์ของ Unreal engine]
    ผมก็เลยลอง Test 3dmask06 ดูปรากฎว่าได้คะแนนเท่ากับปกติ คือประมาณ 13xxx
    ส่วนเกมส์อื่นๆอย่าง dmc4หรือlostplanet ของCapcom กลับมีFps ปกติจากที่จำความได้

งงมากครับคำถามเกิดในหัวผมมากมายว่าเราไปทำอะไรมันรึเปล่าก่อนหน้าที่จะเป็นแบบนี้
    ลองแสกนไวรัสดูแล้วก็ไม่เจอไวรัส ใช้ CCleaner ดูก็ไม่ช่วยอะไร

สรุปผมหมดปัญญาแล้วครับ ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ driver 8.10 แต่ลองย้อนกลับไปใช้ 8.7-8.9
    ก็ไม่หายครับ กะว่าจะลงวินโดวใหม่เป็นทางเลือกสุดท้ายครับ

รบกวนเพื่อนๆด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ

OverclockZone Member หัวไหล่ตูด's Avatar

จับล้างน้ำลงวินโด้ใหม่ชะให้เข็ด

OverclockZone Member Satanic's Avatar
    ดาวเคโรน สังกัด K66

เรื่องFrapแกว่งเป็นเรื่องปกติของ ATI อยู่แล้วครับ

OverclockZone Member watjung's Avatar

มันไม่ได้แกว่งครับ ปกติมันอาจจะมีแกว่งนิดๆแต่ส่วนมากจะ60ตลอด อันนี้มันไม่ถึง 60 เลยครับ

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

ตามมาหาความรู้

OverclockZone Member

ลองลง driver cpu ดูครับ
    http://www.thaicybergames.com/webboa...c,54602.0.html

OverclockZone Member aha2pro's Avatar

ไวรัสถามหารึป่าวท่าน

รายงานความคืบหน้าครับ แปลกมาก - -"

ล่าสุดหายเป็นปกติแล้วครับแต่ยังไม่ทราบแน่ชัดว่าหายเนื่องจากอะไร งง? มาก
    เมื่อประมาณ 3-4 ช.ม. ที่ผ่านมา ผมได้ลองนำ Harddiskเครื่องเก่า ของผมมาลองไส่แทน [ผมมีคอมพ์2เครื่อง]
    เพื่อจะทดสอบว่าเป็นที่วินโดว หรือเปล่า โดยให้boot window ผ่าน harddisk ลูกเก่าของผมครับ
    แต่กลับ boot ไม่ผ่านซะงั้น เลยหมดอารมณ์ทำเพราะเหนื่อยมากๆ ก่อนจะประกอบคอมพ์กลับเข้าเหมือนเดิม
    ผมก็เลยลองขยับๆ การ์ดจอดูเล่นๆ[ขยับไปงั้นแหล่ะครับ ' '] หลังประกอบเสร็จผมทำสายพัดลมในเคส ช็อตไปตัวนึง ซะงั้นไฟแลปเลย เพราะเสียบสายไม่แน่น สรุป ออกแรงคราวนี้มีแต่เสียกับเสีย harddisk ก็บูทไม่ได้ แถมพัดลมใช้ไม่ได้ไปตัวนึงอีก เซ็งจริงๆ หลังเอาศรีษะกระแทกกำแพงประชดชีวิต[ล้อเล่น^^] ผมก็ลองเกมส์ที่มีปัญหาดูไหม่
    ด้วยความคิดจะประชดตัวเองดูเกมส์กระตุกๆ แต่!!!
    " โอ้วพระเจ้าจอร์จ ซาร่า FPS60 นิ่ง..... มีตก 58-59 บางครั้ง"

หายแล้วว้อยยยยยยยยยย!! ดีใจมากครับ เลยลองจับเทสดูหมด Gear of War,Bioshock,Call of duty 4
    60Fps ฉิว เลยครับงงมาก ตอนนี้ก็ยังงงอยู่

คิดทฤษฎีไม่ออกเลยครับทีนี้หายเพราะอะไรกันแน่ เกิดมาพึ่งเจออยู่ๆหายเอง

ปล.Fps ตอนที่เครื่องผมมีปัญหา สำหรับบางเกมส์จะอยู่ที่ 20-40 fps ครับ กระตุกมากๆ
    ไม่ได้เป็นเพราะ รันโปรแกรมอะไรที่กินทรัพยากรเครื่องแน่นอน เพราะเป็นแบบนี้มาตั้งหลายวันแล้วครับ

OverclockZone Member kaesoda's Avatar

มัน ป่วง คับคำเดียว

OverclockZone Member pab6533's Avatar

เข้ามาร่วม งง กับอาการครับ

Bookmarks

Bookmarks