overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: มีปัญหามาให้ช่วยครับ

OverclockZone Member

Default มีปัญหามาให้ช่วยครับ

ตอนนี้ใช้การ์ดจอ 8600GT อยู่

เพิ่งจะลง PES2009 พอเข้าเกมส์ ปรากฎว่าเล่นไปสักพัก ภาพเละครับ ม่วง + ค้างเลย...

รอสักพักก็ขึ้น nv4_disp มีปัญหาอะไรสักอย่าง

พอรีสตาร์ทเครื่อง ปรากฎว่า จอภาพมีจุดขึ้นทั่วจอ และภาพเละมั่วเลยครับ จะเข้า windows ก็เข้าไม่ได้เลยครับ โหลดเสร็จ ขึ้นจอฟ้าตลอด...

Technical information:

****** STOP: 0x000000EA (0x893856E8, 0x893086E0, 0xBACDBCBC, 0x00000001) (อาจยาวกว่านี้แต่ถ่ายรูปไม่ทันครับ)

nv4_disp
    Beginning dump of physical memory
    Physical memory dump complete.

แล้วก็รีเครื่องไปเลยอย่างไว...

ลองเข้าเซฟโหมดเข้าได้ อัพเดทไดรเวอร์ก็แล้ว ก็ยังเข้า windows ปกติไม่ได้ครับ

รบกวนช่วยผมแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นด้วยครับ

dordeg's Avatar

น่าจะลองเข้าSafe Mode แร้วลบไดรเวอร์การ์ดจอออก แล้วเอาเวอร์ชั่นอื่นมาลงนะคับ

17.(stop code 0X000000EA) Thread Stuck In Device Driver
    สาเหตุและแนวทางแก้ไข:

อาการของ error นี้คือการทำงานของเครื่องจะทำงานในแบบวนซ้ำๆ กันไม่สิ้นสุด เช่นจะรีสตร์ทตลอด หรือแจ้งerror อะไรก็ได้ขึ้นมาไม่หยุด ปัญหานี้ สาเหตุอาจจะเกิดจาก bug ของโปรแกรมหรือสาเหตุอื่นๆ เป็นร้อย การแก้ไขให้พยายามทำตามนี้

1.ให้ดูที่ power supply ของคุณว่าจ่ายกำลังไฟเพียงพอกับความต้องการของคอมคุณหรือไม่ ให้ดูว่าในเครื่องคุณมีอุปกรณ์มากไปไม่เหมาะกับ power supply ของคุณ ก็ให้เปลื่ยนตัวใหม่ให้กำลังมากขึ้น ปัญหานี้ผมเคยมีประสพการณ์แล้ว 2 ครั้ง คือ
    2. ให้คุณดูที่การ์ดจอว่าได้ใช้ไดร์เวอร์ตัวล่าสุด ถ้าแน่ใจว่าใช้ตัวล่าสุดแล้วยังมีอาการ ก็ให้ทำการ Rollback ไดร์เวอร์ตัวก่อนที่จะเกิดปัญหา
    3. ตรวจดูการ์ดจอและเมนบอร์ดว่าเสียหรือไม่เช่น มีรอยไหม้, ลายวงจรขาด มีชิ้นสวนบางชิ้นหลุดจากตำแหน่งเดิม เป็นต้น
    4. ดูที่ bios ว่าส่วนของ VGA slot เลือกโหมด 4x,8x ถูกตามสเปกของการ์ดหรือไม่
    5. เช็คดูที่ผู้ผลิตเมนบอร์ดว่ามีไดร์เวอร์ตัวใหม่หรือไม่ ถ้ามีให้โหลดลงใหม่ซะ
    6. ถ้าคุณมีการ์ดแลนหรือเมนบอร์ดของคุณมี on board อยู่ให้ disable ฟังก์ชั่น "PXE Resume/Remote Wake Up" โดยไปปิดที่ BIOS

ก๊อบมาจากเวบไรไม่รุ นานแระ

OverclockZone Member thaya555's Avatar

- ความผิดพลาดนี้มักเกิดขึ้นตอนที่คุณเล่นเกมหรือ ใช้โปรแกรมดูหนังติดต่อกันเป็นเวลานานๆ
    - โดยเฉพาะผู้ใช้การ์ดแสดงผลของ nVIDIA และติด ตั้งไดรเวอร์ Nv4.sys ลงไป จะเกิดปัญหานี้ขึ้น
    - สิ่งที่คุณต้องทำก็คือ ไปที่ Device Manager และดูว่าภายใต้หัวข้อ Display adapters มีรายชื่ออุปกรณ์มากกว่าหนึ่งตัวหรือไม่ถ้ามีให้ลบตัวที่ไม่ได้ใช้ออกไป และให้เข้าไปดาวน์โหลดไดรเวอร์ของชิปดังกล่าวจากเว็บไซต์ nVidia มาติดตั้งใหม่อีกครั้ง (เอามาจากเว็ปนะ)

อันนี้ ผม เคยเจอ ปัญาห เหมือนกาน แต่ตอนนี้ ผมเปลี่ยนมาใช่ red Army และ ลองดู นะว่าได้ป่าว

OverclockZone Member

ขอบคุณครับ ลองทุกวิธีแล้ว แก้ไม่หายครับ.....
    เลยไปถอย 9800GT มาใช้แทน ใช้งานได้ปกติละครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks