Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาความร้อนสะสมเมื่อปิดแอร์เล่น หม้อน้ำคลายความร้อนไม่ทัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาความร้อนสะสมเมื่อปิดแอร์เล่น หม้อน้ำคลายความร้อนไม่ทัน

ปัญหาความร้อนสะสมเมื่อปิดแอร์เล่น หม้อน้ำคลายความร้อนไม่ทัน คือผมสงสัยว่า ถ้าเราใช้หม้อน้ำสองตอน มากกว่า 1 ใบจะสามารถคลายความร้อนออกได้มากขึ้นได้ไหมครับ คือระยะทางการเดินทางของน้ำจะนานขึ้นผ่านหม้อน้ำ 2 ใบ ย่อมคลายความร้อนออกได้มากกว่า ผมเลยอยากถามคนที่ใช้หม้อน้ำ เกิน 1 ใบในการระบายความร้อนหน่อยครับ ว่าได้ผลมากขึ้นแค่ไหน ผมกะว่าถุ้าได้ผล ผมจะใช้หม้อน้ำสองตอน 3 ใบเลยครับ ให้น้ำมันเดินทางผ่านหม้อน้ำทั้ง 3 ใบ น้ำคงเย็นลงมากก่อนเข้าถังพักน้ำ แล้วส่งน้ำกลับเข้าไปในบล๊อคซีพียูอีกครั้ง

ลองดูเลยครับ แต่หากพบว่าอัตราการไหลมันลดลงอย่างเห็นได้ชัดอาจลองเอาปั๊มอีกตัวมาต่ออนุกรมกับปั๊มเดิมครับ ^^

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
      ปัญหาความร้อนสะสมเมื่อปิดแอร์เล่น หม้อน้ำคลายความร้อนไม่ทัน คือผมสงสัยว่า ถ้าเราใช้หม้อน้ำสองตอน มากกว่า 1 ใบจะสามารถคลายความร้อนออกได้มากขึ้นได้ไหมครับ คือระยะทางการเดินทางของน้ำจะนานขึ้นผ่านหม้อน้ำ 2 ใบ ย่อมคลายความร้อนออกได้มากกว่า ผมเลยอยากถามคนที่ใช้หม้อน้ำ เกิน 1 ใบในการระบายความร้อนหน่อยครับ ว่าได้ผลมากขึ้นแค่ไหน ผมกะว่าถุ้าได้ผล ผมจะใช้หม้อน้ำสองตอน 3 ใบเลยครับ ให้น้ำมันเดินทางผ่านหม้อน้ำทั้ง 3 ใบ น้ำคงเย็นลงมากก่อนเข้าถังพักน้ำ แล้วส่งน้ำกลับเข้าไปในบล๊อคซีพียูอีกครั้ง
      เท่าที่ปรึกษาผู้รู้มา (ยังไม่ได้เล่นเอง ส่วนตัวใช้แต่ระบบปิด)
      จะกี่ตอน อุณภูมิต่ำสุด มันก็ได้อุณภูมิห้อง มันจะมีประโยชน์ตอน Full load แทน

ยังไงซะหลายตอนก็ดีกว่า แต่
      1เปลืองเงิน เปลืองไฟ เปลืองพัดลม
      2จุดเชื่อมเยอะน้ำก็โอกาศรั่วเยอะขึ้น
      3ปั๊มน้ำต้องถึง

Comment

3 ตอน เทียบกับ 1 ตอน ฟูลโหลดเต็ม ๆ เย็นกว่า ประมาณ 3-7 องศาครับ แล้วแต่หม้อ ปั้ม พัดลม ด้วยครับ

Comment

ขอบคุณคำตอบจากทุกท่านมากๆครับ ช่วงนี้อากาศร้อนปิดแอร์ไม่ได้เลย ถ้าได้เล่นเกมส์ไหนที่เรียกซีพียูหนักๆ ความร้อนจะสะสม ร้อนเอาเรื่องเหมือนกัน

Comment

ผมได้ไอเดียใหม่แล้วถ้าเราเอาหม้อน้ำของรถยนต์มาใช้หละครับ ตัวใหญ่ๆเลย แล้วใช้พัดลมตัวใหญ่เป่าอัด หม้อน้ำตัวใหญ่ขนาดนี้น้ำต้องเดินทางนานกว่าจะออกจากหม้อน้ำไปเข้าถังพักน้ำจริงไหมครับ ผมว่าคุมความร้อนได้สุดยอดแน่ๆ เผลอๆลดความร้อนลงได้กว่าเดิมอีกหลายองศา ลากซีพียูได้อีกไกล เลย ว่าแต่ ผมคิดเล่นๆนะ อยากลองจัง แหะๆ ^^ น่าจะเย็น

Comment

Originally posted by lovelovelo View Post
              ผมได้ไอเดียใหม่แล้วถ้าเราเอาหม้อน้ำของรถยนต์มาใช้หละครับ ตัวใหญ่ๆเลย แล้วใช้พัดลมตัวใหญ่เป่าอัด หม้อน้ำตัวใหญ่ขนาดนี้น้ำต้องเดินทางนานกว่าจะออกจากหม้อน้ำไปเข้าถังพักน้ำจริงไหมครับ ผมว่าคุมความร้อนได้สุดยอดแน่ๆ เผลอๆลดความร้อนลงได้กว่าเดิมอีกหลายองศา ลากซีพียูได้อีกไกล เลย ว่าแต่ ผมคิดเล่นๆนะ อยากลองจัง แหะๆ ^^ น่าจะเย็น
              ยุคบุกเบิก20ปีก่อนก็ใช้อันนี้ละครับกับปั๊มน้ำบ่อปลา+สายยางรดน้ำต้นไม้+เพลตcpuกลึงเอง+สายรัดหางปลาร้านสุขภันท์
              สมัยนี้ไม่นิยมแล้ว ถ้าจะใช้ระดับนี้มันเกะกะ ไปไนโตรเจนเหลวเลยดีกว่า

Comment

Working...
              X