Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการครอสโอเวอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการครอสโอเวอร์

ซื้อสายครอสมาแล้วท่าน แต่...ติดที่ว่าตั้งไรไม่เป็นเลย จาลองตั้งดูให้คำแนะนำด้วยครับ

ท่านใดผ่านไปผ่านมารู้ก็ขอความรู้ด้วยครับ

ความรู้เป็นสิ่งที่ให้กันได้นะท่าน

Comment

ถ้าเป็นสายแลนก็เข้าไปตั้ง IP ครับ เข้าไปที่ Control Panel > Network Connections แล้วก็ คลิกขวาที่การ์ดแลนเลือก Properties เลื่อนลงมาที่ TCP/IP กด Properties แล้วก็ตั้งค่า IP เป็น 192.168.0.1 กด Tab แล้ว Subnet Mask เป็น 255.255.255.0 แค่นี้แหละครับ ส่วนอีกเครื่องก็ทำแบบเดียวกัน แต่เปลี่ยน IP เป็น 192.168.0.2 ส่วน Subnet Mask เหมือนกัน แล้วก็ไปดูชื่อ Workgroup ให้เป็นชื่อเดียวกันก็พอครับ

Comment

โฟสรูปได้ปะท่าน
        มันทำไม่ได้งะท่าน

Comment

มันคืออาไรอ่ะ ครอสโอเวอร์ - -ล

Comment

Originally posted by tarhardy View Post
            มันคืออาไรอ่ะ ครอสโอเวอร์ - -ล
            มันคือสายแลนแบบไขว้สำหรับต่อแลนกัน2เครื่อง-*-

Comment

แล้วท่าน MagicKnightรู้วิธีการทำปะครับ (บอกหน่อย)

Comment

Originally posted by HuD_BaH View Post
                ถ้าเป็นสายแลนก็เข้าไปตั้ง IP ครับ เข้าไปที่ Control Panel > Network Connections แล้วก็ คลิกขวาที่การ์ดแลนเลือก Properties เลื่อนลงมาที่ TCP/IP กด Properties แล้วก็ตั้งค่า IP เป็น 192.168.0.1 กด Tab แล้ว Subnet Mask เป็น 255.255.255.0 แค่นี้แหละครับ ส่วนอีกเครื่องก็ทำแบบเดียวกัน แต่เปลี่ยน IP เป็น 192.168.0.2 ส่วน Subnet Mask เหมือนกัน แล้วก็ไปดูชื่อ Workgroup ให้เป็นชื่อเดียวกันก็พอครับ
                ทำตามพี่เค้าครับ แล้วลองดูตามรูป นี่ อย่าให้ ip ตัวสุดท้าย เลขซ้ำกันก็ ok แล้วครับ

Comment

Working...
                X