Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมมีอาการกดเปิดเครื่องประมาณ 20 วิแล้วดับ กดเปิดอีกครั้งถึงใช้ได้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมมีอาการกดเปิดเครื่องประมาณ 20 วิแล้วดับ กดเปิดอีกครั้งถึงใช้ได้ครับ

รบกวนสอบถามครับ พึ่งมีอาการอย่างงี้ ประมาณ 2-3 สัปดาห์นี้เองอะครับ แรกๆๆไม่เป็นครับ

อาการคือ เปิดคอม แล้วประมาณ 20 วิ เครื่องจะดับครับ แล้วกดอีกทีถึงจะติด ละใช้ได้ยาวๆๆเลยครับ ไม่มีดับคับ

https://youtu.be/FsjzFuWqRAY

SPEC ครับ

CPU FX8320E
    MB MSI 970 - Gaming
    Ram Kingston savage 1600 8*2
    SSD vertex4 128GB Lite-on zeta 256GB
    HDD Blue 500GB Green 2TB Black 1TB
    VGA Sapphire R9-280X Toxic
    PSU SEASONIC 850W S12G พึ่งเปลี่ยนหน้าจะตอนต้นปีนี้เอง

พัดลมCPUออกตัวช้าหรือป่าวครับ เคยเจอประมาณว่าพัดลมCPUรอบต่ำพอเปิดเรื่องแล้ว***หมุดไม่ถึงรอบที่กำหนดแล้วดับไปเองเข้าไปปรับในbios เป็น ignore แล้วมันหาย
    Last edited by Wizardlive; 7 Sep 2015, 18:06:48.

Comment

ลอง Reset Bios ดูหรือยังครับ

Comment

reset bios แล้วคับ ก็ยังเป็นอยู่คับ พัดลม CPU ไม่น่าใช่คับ เพราะมันดับทั้งเครื่องเลย

ปล. ตอน Set Bios ไม่ดับนะครับ set boot เข้า window ก็ดับคับ แต่เปิดรอบ 2 ใช้งานได้ปกติคับ
        ปล2. หรือเป็นที่ window 10 เพราะผมลงแบบ update ยังไม่ได้ลงแบบ Clean เลย file งานเพียบเลยยังไม่ได้ลงใหม่
        Last edited by socity; 7 Sep 2015, 20:58:00.

Comment

ผมลง windows 7 64 bit ใช้งานดีมาตลอด พอ upgrade to windows 10 ปั๊บ แย่เลยครับ

จอฟ้าบ่อย และก็เป็นหน้า ทุกครั้งที่จอฟ้า จนตอนนี้กลับมา 7 เหมือนเดิม สบายใจ

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับ จะดับที่หน้าโลโก้วินโดว์ พัดลมทุกอย่างนิ่งสนิท
            ต้องกดเปิดเครื่องอีกครั้งก็จะใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย

จะเป็นทุกครั้งหลังจากปิดเครื่องนานๆ ประมาณ4-5ชม ขึ้นไป
            ผมทั้งลงวินโดส์ใหม่ ฟอร์เมตฮาร์ดดิสแบ่งพาร์ติชั่นใหม่ เปลี่ยนฮาร์ดดิส
            เคลียร์ไบออส อัพเดตไบออส เปลี่ยนแผ่นวินโดส์
            ทำมาทุกอย่างไม่หาย เปิดเครื่องมาจะดับที่หน้าจอโลโก้วินโดส์ตลอด
            ต้องกดเปิดเครื่องอีกครั้งอย่างที่ว่ามา

แต่ผมเจอวิธีแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า คือก่อนจะชัตดาวน์เครื่องผมจะสั่งให้ AVAST (โปรแกรมแอนตี้ไวรัส)
            สแกนแบบบูตไทม์ คือสแกนก่อนเข้าวินโดส์ พอทำแบบนี้เครื่องไม่ดับเลย
            เปิดเครื่องครั้งเดียวก็เข้าวินโดส์ได้เลย แต่ก็ต้องคอยกดปุ่ม Esc ยกเลิกการสแกน
            ุถ้าวันไหนลืมสั่งให้สแกน เปิดเครื่องมาก็ยังดับเหมือนเดิม

ตอนหลังก็เลยคิดว่าระบบบูตอาจมีปัญหา เลยใช้แผ่น hiren หาโปรแกรม มาซ่อมตัว MBR แต่ก็ไม่หาย

ทุกวันนี้ก็เลยงง ว่ามันเป็นเพราะอะไรกันแน่ เคยสงสัย
            ว่าเป็นที่ PSU กับ MB แต่พอสั่งสแกนบูตไทม์ เครื่องก็ไม่ดับอย่างที่เป็นมา งงงง

ปล สเปกผม
            windows 10
            FX 8320
            970A D3P rev 1
            RAM 24 GB
            750ti
            Raidmax RF600

Comment

Originally posted by socity View Post
              รบกวนสอบถามครับ พึ่งมีอาการอย่างงี้ ประมาณ 2-3 สัปดาห์นี้เองอะครับ แรกๆๆไม่เป็นครับ

อาการคือ เปิดคอม แล้วประมาณ 20 วิ เครื่องจะดับครับ แล้วกดอีกทีถึงจะติด ละใช้ได้ยาวๆๆเลยครับ ไม่มีดับคับ

https://youtu.be/FsjzFuWqRAY

SPEC ครับ

CPU FX8320E
              MB MSI 970 - Gaming
              Ram Kingston savage 1600 8*2
              SSD vertex4 128GB Lite-on zeta 256GB
              HDD Blue 500GB Green 2TB Black 1TB
              VGA Sapphire R9-280X Toxic
              PSU SEASONIC 850W S12G พึ่งเปลี่ยนหน้าจะตอนต้นปีนี้เอง
              psu ไกล้แต็มละมั้ง อาการแบบนี้ เปลี่ยน psu ดู ถ้าหายก็แน่นอน ถ้าไม่หายก็สาเหตุเอื่น

Comment

ของผมก็เป็นเจอปัญหาจาก UPS อะ แต่เป็นกะ 2011 เท่านั้นนะ

Comment

เข้ามาฟังด้วยจ้า

Comment

เดียววันอาทิตย์ ยกเข้าร้าน Pansonic ให้เขาดูให้ดีกว่า

ปล. seasonic ถ้าต้องเคลมต้องเอากล่องไปด้วยปะคับ

Comment

วันนี้โทรไปถามคร่าวๆๆ ช่างคาดว่าน่าจะเป็นที่ PSU หรือไม่ก็ MB แต่ยังไงก็ต้องยกไปให้ช่างเช็คก่อน

ปล. พี่ช่างก็ไม่เคยเจออาการอย่างงี้เหมือนกัน

Comment

เป็นที่ UPS ป่าว ลองเสียบปลั๊กตรงๆดูก่อน

Comment

ได้เรื่องยังไงบอกด้วยนะครับ
                          เผื่อผมจะได้นำไปแก้ไขบ้าง

Comment

ups ไม่ได้ใช้เลยคับ

Comment

เคยเป็นที่ psu ลองเปลี่ยนดู

Comment

Working...
                              X