overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member
    222 ม.5 ต.ควนขัน อ.เมือง จ.สตูล

Question ผมควรจะเลือก Audio Interface หรือ Sound Card ครับ รายละเอียดด้านในครับ

จากหัวข้อนะครับ ผมขอเล่าอย่างนี้ก่อนนะครับ คือผมไปซื้อ Microphone Condenser มาเพราะต้องการเอามาอัดเสียงพากย์ (อันนี้ยอมรับว่าหาข้อมูลมาไม่ละเอียด)
    แต่ดันมีปัญหาเยอะทั้งเสียงเบา สัญญาณรบกวนจากกไฟในเครื่องแล้วผมก็รู้ว่าเพราะอะไรจากเว็บนี้ http://joetraithep.com/soundcard-and-recording/
    แต่ผมไม่รู้ว่าจะเลือกซื้ออะไรดี เพราะเท่าที่ดูมามันแพง ๆ ทั้งนั้นผมอยากได้รับคะแนะนำว่าควรจะเลือกอะไรดี แล้วราคาเท่าไหร่ครับผมมันคนงบน้อย หรือมีทางเลือกอื่น
    รบกวนแนะนำผมด้วยนะครับ

แก้ไขเพิ่มเติมครับ
    หรือว่าผมจะเอาสายไมค์ที่เป็น usb มาใช้ดีครับ

spec ของไมค์ผมนะครับเผื่อว่าอยากได้ข้อมูลเพิ่ม
    Polar Pattern : Uni-directional
    Frequency Response : 20Hz-2-kHz
    Sensitivity : -34dB+- 2 dB (0dB=1V/Pa at 1kHz)
    Output Impedance : 150 ? +- 30% (at 1 kHz)
    Load impedance >= 1000 ?
    EquivalentNoiselevel : 16dBA
    Max. SPL : 130dB (at 1kHz <= 1% T.H.D.)
    S/N Ratio : 78dB
    Electrical current : 3mA
    Net Weight : 346g

Sound Card onboard

ปล.ผมใช้อัดเสียงพูดเท่านั้น
    ปล2 อยากได้ข้อมูลอะไรเพิ่มรบกวนบอกได้นะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by onlineclub; 7 Sep 2015 at 20:47:21.

... ไมค์ USB ยี่ห้ออะไร-รุ่นไหน, ใช้ software อะไรอัด ปกติมันไม่ห่วยจนรับไม่ได้หรอกครับ บางทีการเสียเงินไม่ใช่คำตอบสุดท้าย

222 ม.5 ต.ควนขัน อ.เมือง จ.สตูล

Quote Originally Posted by bangna2002 View Post
    ... ไมค์ USB ยี่ห้ออะไร-รุ่นไหน, ใช้ software อะไรอัด ปกติมันไม่ห่วยจนรับไม่ได้หรอกครับ บางทีการเสียเงินไม่ใช่คำตอบสุดท้าย
    คือที่ผมรับไม่ได้กับเสียงก็ตรงมันมีเสียงช็อตเข้ามาในไฟล์ที่ผมอัด ลืมบอกว่าผมใช้โปรแกรม Action! สำหรับบันทึกหน้าจอเป็นวิดีโอ บันทึกแต่เสียงก็ได้ หรือแม้แต่ใช้โปรแกรมอื่นเช่น FRAP ก็ช็อตครับแก้ไม่หายไม่รู้ทำไงดี ส่วนยี่ห้อไมค์ผมจำไม่ได้ครับแล้วครับพอดีเอากล่องทิ้งไปแล้วบนไมค์ก็ไม่มีบอก ไมค์ผมเป็นหัวเสียบแบบ 3.5 ไม่ใช่ usb แต่อยากเอาสายที่ปลายเป็น usb มาเสียงแล้วลองว่ามันจะดีขึ้นไหม ถ้ามีอะไรแนะนำผมไหมครับ

... อ้อ ขอโทษทีครับอ่านไม่ละเอียด ซื้อใหม่เป็นไมค์แบบ USB ในตัวเสียงดีกว่าเดิมแน่นอนอยู่แล้วครับ
    ถ้าอยากลองกับเงินร้อยกว่าบาท หาไมค์ Genius Mic-01C มีขายตามร้านคอม. ทั่วๆ ไป มาลองดูก่อนครับ

http://www.geniusnet.com/Genius/wSit...PA_MIC-01C.pdf

OverclockZone Member Nukie's Avatar
    : ไฮเทคฯบ้านนอก กระท่อมริมคลอง

ตัวเครื่องคอมได้ต่อสายไฟลงกราวด์ (สายดิน) หรือยังครับ ถ้ายังให้ต่อลงดินก่อนครับ มันจะลดสัญญาณรบกวนได้

lookdook's Avatar
    ฅนหระรี (ปณ.ปากเพรียว-ปณ.แก่งคอย)

Quote Originally Posted by Nukie View Post
    ตัวเครื่องคอมได้ต่อสายไฟลงกราวด์ (สายดิน) หรือยังครับ ถ้ายังให้ต่อลงดินก่อนครับ มันจะลดสัญญาณรบกวนได้
    ต่อสาย Ground ก็พอช่วยได้ระดับนึง แต่ยังไม่หมดเพราะว่ายังมี Noise จากตัว PSU อีกนะ โดยส่วนตัวเปลี่ยนรุ่น PSUไปหลายตัวเลย แต่สุดท้ายไปจบที่ Seasonic Paltinum (เรื่องของเสียง มันเรื่องใหญ่ที่ซู๊ดดดดดดด)
    ...โดนค่าเปลี่ยนรุ่นไปหลายตังค์ แต่ก็คุ้มค่า

แต่ว่าไปทำงานด้านเสียงทำไมใช้ Sound Onboard ล่ะ ถ้าเน้นเสียงร้อง,เสียงพูด แนะนำ Audigy Rx

ปล...ใช้ Sound Card แยกนะ (ลาจาก On-board มานานแล้ว)

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำนะครับ

ที่หอพักไม่มีสาย Ground ครับ ส่วนตัวผมใช้ PSU ของ Corsair RM850 เพราะไฟนิ่งดีแต่คงไม่ได้ช่วยเรื่องของเสียงสินะครับ ผมจะลองซื้อไมค์ Genius Mic-01C มาใช้ดูแต่ถ้าไม่ได้อีกผมคงต้องลอง
    Audio interface ที่ราคาไม่แพงก่อนถ้ายังไมไ่ด้อีกคงต้องมารบกวนอีกรอบนะครับ

ของคุณอีกครั้งครับ

Bookmarks

Bookmarks