คือ ผมมี SSD 120 GB อยู่ 3 ตัวครับ
แล้วก็ HDD 1 TB อีก 1 ตัว

SSD 2 ตัวเอามาต่อ raid 0 ลงวินโด้ 10 ใช้งานปกติ
ต่อ HDD 1 TB เข้าไปก็ใช้งานได้

แต่ปัญหามันอยู่ตรง SSD อีก 1 ตัวที่เหลือ
พอเสียบเข้าไปกลับไม่เห็นเลยครับ เอาไปเสียบเครื่องอื่นก็เห็นปกติ (สายเดียวกัน)
ถ้าดูใน bios ในส่วนของ boot จะเห็นแค่ตัวที่ raid ไว้เท่านั้น
แต่ถ้าเข้าไปดูที่ Intel Rapid Storage Technology ก็จะเห็นทุกตัว

ไม่แน่ใจว่ามันต้องไปเซ็ทค่าตรงไหนเพิ่มอีกมั้ยครับถึงจะทำให้เห็นได้

mainboard ผมใข้ Gigabyte Z97n Gaming5 ครับ

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ