Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ เสียบอุปกรณ์เก็บข้อมูลทุกชนิดเข้าคอมพิวเตอร์ผ่านUSBไม่ได้ ฟ้องต้อง Format

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ เสียบอุปกรณ์เก็บข้อมูลทุกชนิดเข้าคอมพิวเตอร์ผ่านUSBไม่ได้ ฟ้องต้อง Format

สวัสดีครับ
    ใช้คอมเครื่องนี้มานาน เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี่บ่อยๆ ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไร จนมาถึงวันนี้ครับ

อุปกรณ์ที่เกิดปัญหา
    1.เมมกล้อง
    2.SD card เก็บข้อมูลในมือถือ
    3.Flash Drive
    หรือพูดง่ายๆว่า อะไรก็ตามที่ไม่ใช่เมาส์ คีย์บอร์ด หรืออุปกรณ์ต่อพ่วงอื่นๆ เสียบเเล้วแจ้ง Format ทุกอันครับ

อาการ
    1.เสียบเมมผ่าน Card reader เข้าทาง USBคอมพิวเตอร์ ผลคือคอมพิวเตอร์แจ้งว่า you need to format the disk in drive.... before you can use it ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยเป็น
    2.เสียบ Flash drive เข้าทาง USBคอมพิวเตอร์ ผลคือคอมพิวเตอร์แจ้งว่า you need to format the disk in drive.... before you can use it ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เคยเป็น
    3.เสียบ Flash Drive ที่คอมพิวเตอร์เครื่องอื่น ผลคือ " ใช้ได้ปกติ "

อาการแบบนี้จะเป็นจากอะไรได้บ้างครับ เป็นมาได้ 1 เดือนเเล้วครับ ผมใช้การอัพโหลดผ่าน GG drive แทน เเต่บางทีมันจำเป็นต้องใช้ Flash Drive ด้วยครับ รบกวนขอวิธีแก้ไขด้วยครับ
Working...
X