overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default สอบถาม ส่งเคลม และ ปัญหาของ Ext.HDD ของ WD

ขอพิมพ์ยาวและละเอียดนึงนะคับ พอดีอยากได้ข้อมูลไปประกอบการตัดสินใจ เริ่มเลยนะคับ Ext.HDD ตัวปัญหาที่ผมใช้อยู่ตอนนี้คือ WD External Hard drives My Passport Essential 2.5 USB 3.0 1TB ระยะเวลาการใช้งานตั้งแต่ซื้อมาน่าจะเกือบๆ 2 ปีแล้ว ประกัน 3 ปี /// ตั้งแต่เริ่มใช้งานมาเอาเท่าที่จำได้ ภายใน 2 ปี ผมทำตกพื้น ไม่น่าจะเกิน 3 ครั้ง แต่ละครั้งตก ไม่สูงและไม่แรงมาก และหลังจากตกก้อใช้งานได้ปกติ ลักษณะการใช้งานของผม ใช้งานไม่ค่อยหนักมาก ต่อ Ext.HDD เข้ากับ notebook ที่นานที่สุดน่าจะประมาณ 8 ชม. ไม่ได้เสียบคาเครื่องไว้ 24 ชม.นะ ส่วนใหญ่จะต่อเฉพาะตอนโหลดหนังทางบิทเอาไว้ตอนกลางคืนเวลาผมหลับ ส่วนมากก้อประมาณ 6-8 ชม. เห็นจะได้ และนี่เป็นสภาพ Ext.HDD ในปัจจุบันคับ

ต่อมาอาการที่เพิ่งเจอ เกิดขึ้นสดๆเมื่อคืน คือผมโหลดบิททิ้งเอาไว้ตอนผมหลับ พอตื่นมา โปรแกรมบิทมันขึ้น error ผมเลยจะถอด Ext.HDD เพื่อจะเสียบใหม่ แต่พอจับ Ext.HDD พบว่ากล่องมันอุ่นเกือบๆจะร้อนเลย พอถอดเสียบใหม่ ปรากฎว่าเครื่องผม detect ไม่เจอ Ext.HDD ก้อเลยปล่อยให้ Ext.HDD มันเย็น แล้วลองเสียบใหม่ สรุปอาการได้ดังนี้คับ

- พอต่อ Ext.HDD เข้ากับ notebook แล้วเปิด my computer ขึ้นมา จะขึ้น drive แต่ไม่โชว์พื้นที่ใน drive ซึ่งตอนนี้คลิ๊กอะไรในหน้านี้ไม่ได้เลย ถ้าคลิ๊กก้อจะขึ้น not repoding ต้องรออย่างเดียว

- หลังจากผ่านไป 2-3 นาที ถึงจะโชว์ให้เห็นพื้นที่ใน drive

และพอเครื่อง detect เจอ drive แล้ว พอจะกดเข้าไปในแต่ละ folder ใน drive ของ Ext.HDD ใช้เวลานานมาก กว่าจะเข้าไปในแต่ละ folder ได้ ส่วนใหญ่ประมาณ 2-3 นาที ผมลอง copy ไฟล์ขนาด 10 mb ออกมาจาก Ext.HDD มาไว้ในหน้าจอ ปรากฎว่าใช้เวลาเกือบ 5 นาที และนี่คืออาการทั้งหมดที่ผมเจอคับ

สุดท้าย คือ คำถามที่อยากจะขอคำแนะนำจาก เพื่อนๆ ผู้รู้ ผู้ที่เชี่ยวชาญเกี่ยวกับ Ext.HDD และ คนที่เคยส่งเคลม Ext.HDD ของ WD คับ

1.จากที่พิมพ์บอกไปแล้วเบื้องต้นว่าผมเคยทำตกพื้นถึง 3 ครั้ง แต่มันก้อยังใช้งานได้ปกติอยู่(เรื่องของประกันไม่รับในเรื่องของการทำตก แตก อันนี้พอผมทราบอยู่นะคับ) แต่สภาพของ Ext.HDD ภายนอก ก้อไม่มีรอยตกชัดเจนเท่าไหร่ ผมสามารถส่งเคลมได้มั้ยคับ

2.ในกรณีที่ สามารถส่งเคลมได้ ผมจะได้แค่ Ext.HDD ตัวใหม่มา แต่ไม่ได้ข้อมูลใน Ext.HDD กลับมาใช่มั้ยคับ(ตรงนี้ผมเข้าใจว่า ถ้าเคลมคือเปลี่ยนตัวใหม่อย่างเดียว ตัวเก่า WD ก้อเก็บคืนไป เหมือนให้เราเลือกว่า ถ้าจะเอาข้อมูลก้อเอาไปแกะเอง แต่แกะก้อหมดประกัน ถ้าเคลมก้อเปลี่ยนตัวใหม่เท่านั้น)

3.ในกรณีที่ส่งเคลมไม่ได้หรือผมตัดสินใจเองว่าจะไม่ส่งเคลม จากอาการที่ผมพิมพ์บอกไปทั้งหมด ไม่ทราบว่าตัว HDD ที่อยู่ในกล่องสามารถกู้ออกมาได้มั้ยคับ พอดีผมมีกล่อง USB ที่เอาไว้ต่อกับ HDD ขนาด 2.5 อยู่ แต่ถ้าผมแกะเอา HDD ข้างในออกมา ประกันจะหมดทันที ก้อเลยอยากสอบถามผู้รู้ หรือผู้ที่เคยเจออาการแบบผมดูก่อน ถ้าอาการที่ผมเจอตัว HDD ไม่ได้เสีย และสามารถกู้ข้อมูลได้ ผมก้อคงจะยอมแกะเอา HDD ออกมาต่อข้างนอก แต่ถ้าอาการที่ผมเจอ ตัว HDD ไม่น่าจะกู้ข้อมูลได้แน่ๆ ผมก้อคงยอมเสียข้อมูลตรงนี้ไป แล้วส่งเคลมเอาตัวใหม่มา ในกรณีที่ส่งเคลมได้

- สำหรับคำถามของข้อ 3 ผมลองไปหาคลิปการแกะเจ้า Ext.Hdd รุ่นที่ผมใช้อยู่ใน youtube มาในคลิปนี้

อยากถามว่า ในกรณีที่ตัว hdd ไม่ได้เสีย จากในคลิปนี้ สิ่งที่ผมต้องทำหลังจากแกะเอาตัว hdd ออกมาจากกล่องคือ ถอดแพงวงจรสีเขียวที่มากับตัว hdd ออก แล้วเปลี่ยนเอาแพงวงจรสีเขียวจาก hdd notebook ที่ยังใช้งานได้อยู่เปลี่ยนใส่เข้าไปแทน ใช่รึเปล่าคับ

4.ผมคิดว่ายังไงผมก้อคงต้องซื้อ Ext.HDD ตัวใหม่แน่ๆ ที่เล็งๆไว้คือขนาด 2 TB และด้วยการที่ตัวผมอยู่อุดร คงไม่สามารถหาเลือกซื้อได้หลายๆยี่ห้อเหมือนใน กทม. ร้าน banana it กับ jib ที่ตึกคอม ผมเห็นแค่ 2 ยี่ห้อ คือ segate กับ WD อยากสอบถามผู้รู้หน่อยคับ ว่าจากลักษณะการใช้งานของผม ควรจะเลือกซื้อของยี่ห้อไหน

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำดีๆ และเพื่อนๆที่เสียสละเวลามาอ่านด้วยนะคับ ขอบคุณมากคับผม
    Last edited by golfars; 8 Sep 2015 at 09:56:30.

OverclockZone Member Ricardozen's Avatar
    Ratchada-Sutthisarn

1. ส่งได้เลยครับ ผมเพิ่งส่งเคลมไป my passport 1TB เคลมมันวันสุดท้ายของประกัน wd เลย จนท. ศูนย์ที่พันทิพแค่ถามว่าอาการเป็นไรก็บอกไปว่ามันชอบจะ disconnect เองตอนถ่ายโอนข้อมูล (ไม่ได้บอกเรื่องตกหล่น เพราะของผมก็ไม่มีรอยใดๆ ชัดเจน ทางโน้นก็ไม่ได้ถามเพิ่มเติม เปลี่ยนใหม่ให้เลยเพราะตรวจแล้วพบว่าจานหมุนมันแกว่งๆ นึกในใจ คงเป็นผลจากการหล่น 55)
    2. การเคลมจะได้แค่ External HDD ตัวใหม่มา ประกันต่อจากตัวเดิม แต่ไม่ได้ข้อมูลในตัวเดิมกลับมา เข้าใจถูกต้องแล้วครับ wd ไม่มีนโยบายทำอะไรกับข้อมูลลูกค้าทั้งสิ้น ตัวเก่าก็ไปแล้วไปเลย
    3. ผมเข้าใจว่าอาจกู้ได้แต่ยุ่งยากและไม่คุ้มค่าใช้จ่าย สำหรับ external drive แนวนี้มักไม่นิยมนำไปซ่อมกันครับ
    4. อยากแนะนำ WD อยู่ดีครับเพราะผมเองก็ใช้มาแล้ว 4-5 ตัว สูงสุดที่ใช้อยู่ก็ 1TB แต่ถ้าเผื่ออนาคตจัด 2TB เลยก็ได้ครับ ลองดูๆ จากห้อง storage ก็ได้มีหลายท่านขายกันอยู่ หลักๆ ก็ดูให้สเปคตรงความต้องการและประกันยาวๆ ไป ของมันใช้ไปมีพังมีเสียได้ครับยิ่งทำหล่นไม่ต้องไปซีเรียส ถ้าสะดวกก็ backup กันเหนียวไว้อีกเพื่ออุ่นใจ
    Last edited by Ricardozen; 8 Sep 2015 at 13:29:25.

Quote Originally Posted by Ricardozen View Post
    1. ส่งได้เลยครับ ผมเพิ่งส่งเคลมไป my passport 1TB เคลมมันวันสุดท้ายของประกัน wd เลย จนท. ศูนย์ที่พันทิพแค่ถามว่าอาการเป็นไรก็บอกไปว่ามันชอบจะ disconnect เองตอนถ่ายโอนข้อมูล (ไม่ได้บอกเรื่องตกหล่น เพราะของผมก็ไม่มีรอยใดๆ ชัดเจน ทางโน้นก็ไม่ได้ถามเพิ่มเติม เปลี่ยนใหม่ให้เลยเพราะตรวจแล้วพบว่าจานหมุนมันแกว่งๆ นึกในใจ คงเป็นผลจากการหล่น 55)
    2. การเคลมจะได้แค่ External HDD ตัวใหม่มา ประกันต่อจากตัวเดิม แต่ไม่ได้ข้อมูลในตัวเดิมกลับมา เข้าใจถูกต้องแล้วครับ wd ไม่มีนโยบายทำอะไรกับข้อมูลลูกค้าทั้งสิ้น ตัวเก่าก็ไปแล้วไปเลย
    3. ผมเข้าใจว่าอาจกู้ได้แต่ยุ่งยากและไม่คุ้มค่าใช้จ่าย สำหรับ external drive แนวนี้มักไม่นิยมนำไปซ่อมกันครับ
    4. อยากแนะนำ WD อยู่ดีครับเพราะผมเองก็ใช้มาแล้ว 4-5 ตัว สูงสุดที่ใช้อยู่ก็ 1TB แต่ถ้าเผื่ออนาคตจัด 2TB เลยก็ได้ครับ ลองดูๆ จากห้อง storage ก็ได้มีหลายท่านขายกันอยู่ หลักๆ ก็ดูให้สเปคตรงความต้องการและประกันยาวๆ ไป ของมันใช้ไปมีพังมีเสียได้ครับยิ่งทำหล่นไม่ต้องไปซีเรียส ถ้าสะดวกก็ backup กันเหนียวไว้อีกเพื่ออุ่นใจ
    1,2,4 ได้คำตอบที่ชัดเจนมากเลยคับ ขอบคุณมากนะคับ
    ในส่วนของข้อ 3 นั้น เรื่องซ่อมไม่มีในหัวผมเหมือนกันคับ คือ ตอนนี้ที่ลังเลอยู่คือ อย่างแรก ถ้าผมส่งเคลม ได้ของใหม่มา ข้อมูลเก่าผมไม่มีวิทธิ์ได้คืน อย่างที่ 2 ไม่ส่งเคลม จะลองพยายามทำตามวิธีในคลิป เพราะผมมี hdd ของ notebook ตัวเก่าอยู่ แต่ยังไม่กล้าแกะ เพราะ hdd ตัวเก่ามันเป็นของ seagate ผมไม่แน่ใจว่า แผงวงจรสีเขียว มันเหมือนกันกับของ WD รึเปล่า เหตุผลที่ผมอยากแกะออกมา เพราะว่า ถ้าตัว hdd พัง คอมไม่น่าจะ detect เจอ แต่นี่ยัง detect เจอ เพียงแต่การเข้าถึงข้อมูลมันช้ามากๆ ถ้าลองเปลี่ยนแผงวงจรสีเขียว แล้วเอามาต่อข้างนอก อาจจะทำ copy ข้อมูลได้ปกติก้อเป็นได้ เพียงแต่ถ้าแกะเอา hdd ออกมาแล้ว เท่ากับว่าผมส่งเคลมไม่ได้ ในกรณีที่แกะออกมาแล้ว ทำตามวิธีในคลิป แล้วมันถ่ายโอนข้อมูลได้ ผมโอเค แต่ถ้าแกะแล้วถ่ายโอนข้อมูลไม่ได้ เท่ากับว่าเสีย hdd ไปฟรีๆ ก้อเลยลังเลในจุดนี้อยู่นี่แหละคับ ส่วน ext.hdd ตัวใหม่ผมไปจัดมารอไว้แล้ว ของ wd 2 tb /// ซึ่งตอนนี้ลังเลอยู่แค่เรื่องเดียว ว่าจะส่งเคลมดีมั้ย ตัดใจจากข้อมูลใน hdd ลูกเก่า หรือ จะวัดดวงแกะเอา hdd ออกมาดี

OverclockZone Member Ricardozen's Avatar
    Ratchada-Sutthisarn

ครับคงต้องรอท่านสมาชิกมาแนะนำนะครับผมเองก็ไม่เคยได้เอา ext hdd ไปซ่อมที่ไหน แต่เท่าที่อ่านกระทู้เคยเห็นมีแนะนำว่าการซ่อมหรือกู้ข้อมูลจาก ext hdd มันทำได้ค่อนข้างยากและแพงเลยไม่ค่อยมีใครซ่อมกันครับ

Bangkok, Thailand

ทำตกแล้วอาการแบบนี้ไม่หัวอ่านก็จานจะพังครับ

ส่วนถ้าจะซื้อตัวใหม่แนะนำ WD Element 2TB ครับ สั่งจาก http://www.ลาซาด้า.co.th/wd-element-...ck-182146.html

ใช้ code ลด 12% จาก True / Dtac / LinePay เหลือ 3071 บาท
    Last edited by 75863263; 8 Sep 2015 at 16:58:44.

Bookmarks

Bookmarks