Announcement

Collapse
No announcement yet.

fx vs apu ครับ ช่วยแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• fx vs apu ครับ ช่วยแนะนำที

สเปคที่มีอยู่ตอนนี้นะครับ
    e5200
    mb 775
    ram 2g
    4850
    plexter m6s
    tagan 500w

อยากเปลี่ยนcpu,mbที่รองรับsata3แล้วก็ramครับ ความต้องการก็เล่นเกมออนไลน์ทั่วไป อยากเน้นที่ประหยัดไฟครับ เพราะจะออนตัวทิ้งไว้เลย และก็ราคาถูกหน่อยก็ดี ตอนนี้ในใจมีสองทางเลือกครับ

fx 4100 + mb +4850 ตัวเดิม > ชุดนี้จะกินไฟมากไหมครับ เพราะเปิดทิ้งไว้ตลอด

a8 7600 + mb + ram2133 >ชุดนี้น่าจะประหยัดไฟกว่าไหมครับ แต่ราคาคงแพงกว่าชุดข้างบนใช่ไหมครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ

มันกินไฟที่ 4850 เนี่ยแหละ

ถ้าเปิดทิ้งไว้นานๆ
    ชุด a8 7600 + mb + ram2133 ประหยัดไฟเดือนนึงเป็น 100 หน่วยเลยมั่ง ถ้าเปิดยาวๆนะ

Comment

จัด A8-7600 เลยครับ

Comment

a8-7600

Comment

เอกฉันท์เลยทีเดียว อิอิ

ขอบคุณครับ

Comment

A8 7850k ครับ

Comment

x4 860k การ์ดจอแยก พอไหวป่าว

Comment

Originally posted by chups View Post
                x4 860k การ์ดจอแยก พอไหวป่าว
                การ์ดแยกก็มี 4850 ของเดิมครับท่าน และการ์ดจอตัวนี้ค่อนข้างกินไฟ

เน้นประหยัดไฟ 7600/7650k/7670k ที่มีการ์ดจอในตัวถือว่าเป็นทางเลือกที่โอเค

Comment

เพนเทียมจีเจนหน้าจะออกมาไม่กี่วันนี้แล้วใส่กราฟฟิค 530 มาให้ความแรงถ้า apuต่ำกว่าตัว 7800 โดนกินเรียบ ราคา ต่ำกว่า amd7600 อีก

Comment

Originally posted by Hardgamer2 View Post
                    เพนเทียมจีเจนหน้าจะออกมาไม่กี่วันนี้แล้วใส่กราฟฟิค 530 มาให้ความแรงถ้า apuต่ำกว่าตัว 7800 โดนกินเรียบ ราคา ต่ำกว่า amd7600 อีก
                    ราคา M/B กับ RAM หละครับ

Comment

เมนบอรดตัวล่างก้ 1500 เหมือนกันแหละตอนนี้มันออกบอรดท้อปมาก่อน แรมใส่ ddr 3 ได้เหมือนกันแต่ถ้าซื้อใหม่เพิ่มเงินไปเอา ddr 4 เลยดีกว่า ทีนี้ก้ขึ้นอยู่กับ จขกท ละว่าจะรอหรือเปล่า

a8 7600 3600 บาทนะครับ แต่เพนเทียมจีคงไม่ถึง 3000 ส่วนต่าง 600 เอาไปเผื่อบอรดออกมาไม่มี 15000 มีสัก2000ก้เอาได้ละ

ย้ำอีกนิดบอรดที่ออกมาตอนนี้มีแต่บอรดรุ่นท้อป บอรดตัวต่ำยังไม่ออก

Comment

ตลกล่ะบอร์ดรุ่นล่างๆตัวละ 1500 เนี่ยมันไม่ได้ออกมาเร็วขนาดนั้น
                        ตอน 1150 กว่าจะมาปาไปหลายเดือน แล้วมาบอกว่า Pentium G คงไม่ถึง 3000 นั่นมันตอนค่าเงินแข็งตอนนี้ค่าเงินอ่อน
                        Pentium G ราคากลางๆคือราวๆ 72$ ไม่รวมภาษี คูณ 35 ปาไป 2500 เจอภาษีแดกซ้ำ + ค่าหน้าร้านปาไป 3000+
                        หลายคนเจอ i5 6600K ราคาเกือบทะลุหมื่นไปยังร้อง จริงๆราคานอกของตัวนี้แทบไม่ต่างกับ 4690K คือ 250$ พอค่าเงินอ่อนตัวราคามันเพิ่ม
                        เลิกหวังลมๆแล้งๆว่ามันจะถูกเหอะ เผลอๆ Gen 4 ค้างสต็อกยังจะราคาถูกกว่า
                        ยิ่งถ้ารัฐบาลบริหารแย่ค่าเงินทะลุ 40 เมื่อไหร่ เกิน 3000 ชัวร์ (ราคานอกเท่าเดิม)
                        ส่วเรื่องแรมผมไม่เคยลงทุนซื้อบัส 2133 เลยผมซื้อ 1600 มาใช้ที่ 1866 พอประหยัดตัง
                        Last edited by Khow; 9 Sep 2015, 11:26:52.

Comment

Originally posted by Khow View Post
                          ตลกล่ะบอร์ดรุ่นล่างๆตัวละ 1500 เนี่ยมันไม่ได้ออกมาเร็วขนาดนั้น
                          ตอน 1150 กว่าจะมาปาไปหลายเดือน แล้วมาบอกว่า Pentium G คงไม่ถึง 3000 นั่นมันตอนค่าเงินแข็งตอนนี้ค่าเงินอ่อน
                          Pentium G ราคากลางๆคือราวๆ 72$ ไม่รวมภาษี คูณ 35 ปาไป 2500 เจอภาษีแดกซ้ำ + ค่าหน้าร้านปาไป 3000+
                          หลายคนเจอ i5 6600K ราคาเกือบทะลุหมื่นไปยังร้อง จริงๆราคานอกของตัวนี้แทบไม่ต่างกับ 4690K คือ 250$ พอค่าเงินอ่อนตัวราคามันเพิ่ม
                          เลิกหวังลมๆแล้งๆว่ามันจะถูกเหอะ เผลอๆ Gen 4 ค้างสต็อกยังจะราคาถูกกว่า
                          ยิ่งถ้ารัฐบาลบริหารแย่ค่าเงินทะลุ 40 เมื่อไหร่ เกิน 3000 ชัวร์ (ราคานอกเท่าเดิม)
                          ส่วเรื่องแรมผมไม่เคยลงทุนซื้อบัส 2133 เลยผมซื้อ 1600 มาใช้ที่ 1866 พอประหยัดตัง
                          มีคนวิเคราะห์ว่า ตอนสิ้นปีเงินบาทจะอ่อนไปถึง 38 บาท

Comment

ขอบคุณทุกคคห.มากครับ ขออธิบายก่อน

สิ่งนึงที่ชอบamdมาตลอดคือเค้ายังไม่ทิ้งลูกค้าเก่า cpuมาใหม่ๆก็ยังใส่กับsocketเก่าได้เสมอ ต่างจากintelที่เปลี่ยนsocketตลอด เราก็ต้องเปลี่ยนcpu,mbตามอีก ซึ่งภาระมันตกมาที่ลูกค้าซะงั้น ถ้าประกอบใหม่ก็ดีอยู่ แต่ลูกค้าเก่าหล่ะครับ?

ถึงความแรงจะเป็นรองยังไงผมก็ยังจะเลือกใช้amdต่อไปหล่ะครับ(ถึงยุคนี้จะตามไม่ทันintelก็เถอะ^^")

อีกอย่างผมใช้งานแค่ทั่วไปอ่ะครับ ความแรงก็คงไม่ต้องการอะไรขนาดนั้น ผมขอแค่เปลี่ยนsocket cpu ใหม่อย่าเพิ่งทิ้งผมก็พอ ประหยัดไฟแบบapuนี่แหล่ะคือสิ่งที่ทำให้ดูโดดเด่นดีเหมือนกันนะครับ

Comment

Zen เฮ่! เฮ่เฮ!! เฮ้เฮ้เฮ้!!!

Comment

Working...
                              X