overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member kontee2449's Avatar

Default เห็นเงียบๆกัน ได้เล่น Metal Gear Solid V : The Phantom Pain [XBOX360]กันหรือยังเอ่ย??

ตอนนี้เห็นปล่อยของออกมากันหลายเวปแล้ว (เกือบ 2 อาทิตย์แล้ว)เพิ่งจะว่างมีเวลาเล่นเกม
    วันนี้ก็ชิวๆเลยมารีวิวส์เสียหน่อย เดี๋ยวสะพานเหล็กจะเหงา ^^
    แบ่งเป็น 2 DVD ชุดแรกจะเป็นไฟล์ content DVD 2 จะเป็นไฟล์เอาไว้รันเกม

เมื่อโหลดมาก็ใช้โปรแกรมช่วยอย่าง Horizone จับไฟล์ DVD 1 แรกยัดใส่ Flash Drive USB ซะ แนะนำว่า 8 GB ขึ้นไป
    เอาไป Tranfer ลง internal HD บน Xbox360 ของเรา
    **สำคัญเลยนะถ้า Tranfer ไม่สมบูรณ์มันจะเล่นเกมไม่ได้
    ส่วนไฟล์จาก DVD 2 เรา Formatt USB เราเป็นแบบ FAT32 แล้วเอาไฟล์จาก DVD 2 ทั้งหมดยัดลงไปเลยแล้วเอาไปเสียบที่ XBOX รอเลย

หน้าตาไฟล์จาก DVD1 มันจะประมาณนี้ ที่ลงท้ายคำว่า data 1-4 น่ะ

จากนั้นก็ run โปรแกรม XeXLoader (หาโหลดเอานะ แล้วมา install ลง XBOX ซะ)

พอเข้ามาที่เมนูโปรแกรม XeXLoader แล้วกดปุ่ม D-Pad ไปทางขวาเลื่อนหา USB เรา จะเจอกลุ่มไฟล์จาก DVD 2
    ไปที่ Default.xex กด run แล้วเตรียมมันส์ได้เลย

***ทั้งหมดทั้งมวลอยากจะบอกว่าเล่นแล้วนึกถึง Red Dead Redemption 2 มากถึงมากที่สุด
    ถ้าจะให้เปรียบเทียบเกมเพลย์ไม่เอาเนื้อเรื่องนะ Red Dead Redemption 2 ชนะขาด ความเห็นส่วนตัวนะ แล้วแต่ความชอบ
    เพราะวิธีการเล่นคือการทำภาระกิจเพื่อเปิดแผนที่ไปเรื่อยๆ Red Dead Redemption 2 มีอะไรเยอะกว่า ^^

ปล.ลืมบอกไป เฉพาะเครื่อง RGH หรือ JTAG เท่านั้นครับ LT2 อด!!
    Last edited by kontee2449; 18 Sep 2015 at 10:35:45.

OverclockZone Member NewasH's Avatar

เค้าคุยกันใน Copyright Club ครับ

OverclockZone Member zeratul111's Avatar

เกมนี้คงไม่ค่อยมีใครเล่นบน last gen กันเพราะภาพมัน drop มาก
    ที่สำคัญมันลง pc ด้วย ปรับได้สวยกว่าเยอะ เกมมันแพงและก็อบไม่ได้ก็จริง
    แต่มันเป็นเกมแถมกับการ์ดจอ หลายคนก็ได้ฟรี บางคนก็หาคีย์ที่เขาปล่อยขายกันถูกกว่าราคาเต็มเยอะ หาไม่ยากหรอกครับ
    ที่เขาเงียบๆ เพราะเขาเล่นกันจะจบแล้วน่ะครับ

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

ที่เงียบอาจเพราะเล่นอยู่ก็ได้นะฮ่ะ ติดพันกันจนไม่ได้คุย

OverclockZone Member NasTaZiO7's Avatar

เดี๋ยวๆ เอา RDD มาเทียบ MGSV เพราะมันขี่ม้าในทะเลทรายกว้างๆเหมือนกันแค่นั้นช่ะ ??

ไปเทียบกันทำไม เกมมันคนละแนว

OverclockZone Member jammai's Avatar
    ม.เศรษฐกิจ บางแค . วัดนวลนรดิศ 102+1

เล่นกับ pc ครับ แต่ลองไปหน่อยนึง ยังไม่ได้เล่นเพราะไม่ว่าง

OverclockZone Member

ที่เงียบๆเพราะซื้อมาแล้วเล่นไม่เป็น เสียดายเงินแต่ไม่กล้าบ่น เพราะมันคือ A Hideo Kojima's game

OverclockZone Member jammai's Avatar
    ม.เศรษฐกิจ บางแค . วัดนวลนรดิศ 102+1

ที่เงียบส่วนหนึ่งคงเพราะ crack ไม่ได้มั้ง

แต่ยอดจำหน่ายล่าสุด

รวมทุกแพลตฟอร์ม 3 ล้านก็อปปี้

OverclockZone Member pisnu's Avatar

แนะวิธีเล่นหน่อย จะวิ่งเชือดจากข้างหลัง ดวนกันต่อหน้านี้ ตาย***หมด มีวิธีจิ้มจากข้างหลังเปล่าครับ

OverclockZone Member boycoh's Avatar

Quote Originally Posted by pisnu View Post
    แนะวิธีเล่นหน่อย จะวิ่งเชือดจากข้างหลัง ดวนกันต่อหน้านี้ ตาย***หมด มีวิธีจิ้มจากข้างหลังเปล่าครับ
    ผมใช้ลูกปืนจิ้มจากข้างหลังเอาครับ ถ้าโหดหน่อย ก็ M200 สไนเปอร์ จากระยะ 200เมตร ยิงจากข้างหลังเหมือนกันครับ แต่ถ้ามันใส่หมวกเหล็ก ถ้ากะเอาให้ตายในนัดเดียว ต้อง ยิงเข้าเบ้าตาครับ ยิงจากข้างหลัง จะโดนใส่หมวกเหล็ก แล้วต้องยิงซ้ำ อีกนัด ถึงจะจอด แนะนำ ระยะยิง 150 เมตร ก็ได้ครับ แต่ทหารข้าศึก ถ้ามันถือปืนรุ่นนี้อยู่ มันจะเห็นเราจากระยะ 80-120 เมตร แนะนำเล่น side op ให้ครบ แล้วค่อยไป เล่น story จะได้ปืนโหดๆ เอาไว้บู้ระยะ 40-80 เมตร หรือ บู้ระยะไกล 100-200 เมตร พวกใส่หมวก ต้องยิงเข้าแสกหน้าอย่างเดียว ไม่งั้น เปลืองกระสุน "ถุย" เราจะโดนมันลุมกินโต๊ะจีน ซ่ะก่อน ประมาณว่า หลังๆ มันจะมีเยอะขึ้นครับ ส่วนตัวผมชอบยิงให้หลับแล้ว จับกลับไปยำที่ฐานมากกว่า หุหุ ชอบเป็นการส่วนตัว

FORMULA_1's Avatar
    ตลาดสี่มุมเมืองรังสิต

ผมสงสัยนะว่าเกมพวก Metal Gear มันสนุกอย่างไรเคยเล่นตอนเครื่อง ps2 (ภาคไหนจำไม่ได้ละ) ไม่ชอบเลยไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเลยสักนิดเป็นมาอย่างไรไม่รู้เรื่องเลย

ช่วยอธิบายหน่อยว่ามันสนุกอย่างไร

OverclockZone Member

มันไม่สนุกก็เพราะคุณไม่สนุกไงครับ ไม่ได้กวนตีนนะ แต่มันเป็นแบบนั้นจริง ๆ
    เกมแนวนี้ถ้าชอบก็จะชอบฝังใจมาก ถ้าเกลียดก็ไม่แตะไปเลย

ส่วนเนื้อเรื่อง ไม่เคยเป็นมิตรกับคนเล่นมานานแล้ว เพราะเกมมันแยกหลายภาค อยู่ๆ มาจับภาค 5 เลยรับรองงงบรรลัย

อยากรู้ว่า Boss ภาค 5 เป็นไงมาไง ก็ต้องเล่นตั้งแต่ภาค 3 มา peace walker มา ground zero จนถึงภาค 5 ล่าสุดละครับ

เชื่อว่าหลาย ๆ คนเจอกระแส hype ให้หามาเล่น แล้วรู้สึกไม่สนุก ถ้าไม่สนุกก็เลิกซะเถอะ เกมมันเป็นงี้มานานแล้ว

OverclockZone Member CannavaroJ's Avatar
    บนโลกอันกว้างใหญ่ใบนี้...

Quote Originally Posted by pisnu View Post
    พยายามลุยตอนกลางคืน พุ่มไม้พงหญ้าไปจนถึงพายุทรายจะทำให้การมองเห็นของศัตรูแย่ลง ฝนช่วยลดการได้ยินของศัตรูใช้พวกนี้ให้เป็นประโยชน์ร่วมกับพฤติกรรม A.I. อุปกรณ์อย่างพวกแมกกาซีน Bionic Arm และ DD สามารถทำให้เกิดเสียงเพื่อเรียกศัตรูได้ แต่จำไว้อย่างพฤติกรรมของศัตรูเกมนี้มัน Dynamic ตามการเล่นของผู้เล่น เช่นคุณลุยกลางคืนบ่อยสักพักมันจะเริ่มใส่ Night Vision ชอบยิงปืนยาสลบที่หัวมันจะเริ่มใส่หมวกเหล็ก ใช้แก๊ซสลบหรือระเบิดควันมันจะเริ่มใส่หน้ากากกันแก๊ซ ไปจนถึงถ้าคุณชอบล่อมันไปเชือดทีละคนหลังๆ มันจะเดินไปเป็นกลุ่มดังนั้นพยายามพลิกแพลงการเล่นให้หลากหลาย ที่สำคัญการผสานการเล่นกับหนูเงียบเป็นอะไรที่ค่อนข้างได้ผลพยายามประยุกต์ใช้บ่อยๆ ครับ

Quote Originally Posted by FORMULA_1 View Post
    ผมสงสัยนะว่าเกมพวก Metal Gear มันสนุกอย่างไรเคยเล่นตอนเครื่อง ps2 (ภาคไหนจำไม่ได้ละ) ไม่ชอบเลยไม่เข้าใจเนื้อเรื่องเลยสักนิดเป็นมาอย่างไรไม่รู้เรื่องเลย

ช่วยอธิบายหน่อยว่ามันสนุกอย่างไร
    ผมขอเฉพาะภาคนี้นะ ผมเคยเล่นแค่ภาค PS1 ที่เป็นร่างโคลนของลุงงูแถมจำอะไรมันแทบไม่ได้เลย(จำได้แต่เสียงทหารตกใจ ฮาๆ) ถ้าถามว่าภาคนี้สนุกตรงไหนต้องบอกเลยครับ ถ้าคุณชอบอะไรที่เป็น Sand Box เกมนี้ละสุดๆ แล้ว Mission Dynamic ตามที่ผู้เล่นกระทำ พฤติกรรม A.I. Dynamic ตามการเล่นที่ผ่านๆ มา ระบบการเล่นแบบลอบเล้นที่ดีที่สุดในปัจจุบันแต่ก็ไม่ได้ทิ้งเรื่อง Gunplay แบบหูดับตับไหม้ Buddy System สุด Cool แบบที่หาเกมอื่นเทียบได้ยาก การนำเสนอและเนื้อเรื่องที่น่าติดตาม(เป็นเกมที่มีบทเปิดตัวสอนการเล่นที่ผมว่าโคตรเจ๋งที่สุดเกมหนึ่งเท่าที่เคยเล่นเลย) ตัวเกมมีความ Addict สูงจากระบบวิจัยอุปกรณ์และการสร้างฐาน ที่สำคัญระยะเวลาการเล่นที่คุ้มค่าแบบสุดๆ ผมเล่นไป 50 ชั่วโมงพึ่งไปได้แค่ 35% ของเกมเอง จนถึงตอนนี้ผมยังไม่พบข้อเสียของเกมนี้เลย มัน Perfect ทุกอย่าง แต่ก็อย่างที่ คห. บนบอกมันไม่ใช่เกมที่ยอดเยี่ยมสำหรับทุกคน ถึงผมจะชอบเกมนี้มากแต่โดยส่วนตัวผมยังรู้สึกว่า The Witcher 3 ยอดเยี่ยมกว่าเกมนี้

ปล.ก่อนเล่นภาคนี้ผมไม่รู้เรื่องเก่าๆ ของเกมนี้เหมือนกัน อาศัยไปอ่านใน Reddit ที่เค้าสรุปเนื้อเรื่องแต่ะละภาคตาม Timeline มาให้ >>>Click<<<
    Last edited by CannavaroJ; 24 Sep 2015 at 15:57:35.

Bookmarks

Bookmarks