overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member

Default คอมพ์หน่วงมากหลังการเปลี่ยนสลับการ์ดจอและ Driver

เริ่มแรกผมใช้การ์ด GTS 250 + Driver 341.44
    ใช้เล่นเวป เกมส์เก่า ๆ ได้ไม่มีปัญหา

หลังจากนั้นผมก็ได้การ์ด GTX 560Ti Slim มาตัวนึง
    แต่เกิดมีปัญหา ผมต้อง Install Driver หลายรอบมาก
    อีกทั้งยังไป Download โปรแกรมช่วยลบ Driver (Driver Fusion) อีก
    ระหว่างที่ปล้ำกับ 560Ti นั้นมีการลบแล้วลง Driver หลายรอบมาก
    ผมถึงกับค้นทุกไดร์ฟ เจอ Nvidia ที่ไหนก็ Shift + Del ลบทิ้งหมด
    สุดท้ายเหมือนว่าปัญหาหลักมันเกิดจากการ์ดจอเสีย (ซีไหม้ไปตัวนึง)
    เลยถอดใจกลับมาใช้ GTS 250 ตัวเดิม

พอเอา GTS 250 ตัวเดิมมาเสียบ
    ก็จัดการโหลด Driver เป็นตัวใหม่ขึ้นมาหน่อย 341.81
    แต่หลังจากติดตั้งการ์ดจอและ Driver เรียบร้อย
    ผมสังเกตุว่าคอมพ์ผมมันหน่วงแปลก ๆ

คือแค่เปิด Youtube ดูก็รู้แล้วว่ามันหน่วงครับ
    ปกติลื่นไหลดี ตอนนี้ดู ๆ อยู่มีกระตุก เสียงขาด ๆ แตก ๆ ตามความหน่วง
    ยิ่งเปิด 2 คลิปพร้อมกันนี่หน่วง กระตุกหนัก เสียงแตก ๆ ขาด ๆ หนักมาก
    ส่วนการเล่นเกมส์นี่กระตุก หน่วง เฟรมเรทตกฮวบเลยครับ
    จากเดิม 40-50 กลายเป็น 5-20 เลย

ตอนนี้ลองเปลี่ยน Driver มาเป็น 341.44 เหมือนเดิมก่อนสลับการ์ดจอ
    อาการโดยรวมก็ยังไม่ดีขึ้นครับ

ผมตรวจดูแล้ว Ram ผมก็ใส่ครบ 4GB
    ตอนที่มันหน่วง ๆ กระตุก Ram ก็ยังเหลือที่ว่างอยู่เยอะ
    ปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไร มีวิธีแก้ได้ยังไงบ้างครับ

OverclockZone Member kaikimao's Avatar

Quote Originally Posted by xGamerboyx View Post
    ...
    ปัญหาแบบนี้เกิดจากอะไร มีวิธีแก้ได้ยังไงบ้างครับ
    บอก spec เครื่องทั้งหมดมาด้วยครับ (สำหรับ psu - ควรระบุ วัตต์ รุ่น ยี่ห้อ อายุ มาด้วย)

Spec ทั้งหมดนะครับ

CPU - Q8200 2.3Ghz
    M/B - G31M ES2L
    HDD - 1TB
    Ram - DDr2 4 GB
    PSU - Raidmax 730ss
    VGA - GTS 250 512mb

คือก่อนหน้านี้ 2 วัน ผมใช้สเปคนี้เล่นเน็ต เล่นเกมส์ได้ปกติดีไม่มีปัญหา
    แล้วเมื่อวานดันไปเอาการ์ดอีกตัวมาเปลี่ยน ลบ / ลง Driver กันวุ่นวายมาก
    พอวันนี้เอาตัวเดิมมาใส่คืนกลายเป็นว่าคอมพ์หน่วงมาก เลยสงสัยว่าเกิดจากอะไร

ปล.ตอนเสียบ GTX 560Ti มันโหลด Nvidia HD audio driver มาให้เองด้วย
    ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ GTS 250 แล้ว แต่ไอ่ Nvidia HD audio driver มันคาอยู่ในหน้า uninstall ของ control panel
    ผมจะกด uninstall ทิ้งก็ไม่ได้ เห็นแล้วมันขัดตายังไงไม่รู้ พอมีวิธีเอาออกไหมครับ

กลับมาอัพเดท
    หลังจากผ่านการสุ่มแก้ไขด้วยตัวเอง
    ลองไปหลายวิธี เดาสาเหตุไปหลายแบบ
    สุดท้ายผมเจอตัวต้นเหตุของอาการหน่วงแล้วครับ

เหตุมันเกิดจาก
    1.ใช้การ์ดจอตัวเก่าได้ปกติดี
    2.เปลี่ยนการ์ดจอตัวใหม่แล้วมัน Auto Install Device ที่ชื่อ "Nvidia HD Audio Driver"
    3.มันลงเองอัตโนมัติ ลบทิ้งปุ๊ปมันก็จะทำการ Auto install ใหม่ทันที
    4.เปลี่ยนกลับมาใช้การ์ดจอตัวเก่าแล้วเครื่องเกิดอาการหน่วงอย่างมาก
    5.เอาการ์ดจอตัวใหม่กลับมาเสียบ แล้วเข้าไป Disable "Nvidia HD Audio Driver" ซะ
    6.เปลี่ยนกลับมาใช้ตัวเก่า อาหารหน่วง กระตุก เฟรมตก เสียงแตก ๆ ขาด ๆ หายหมดเลยครับ

สรุปว่า น่าจะเกิดจากไอ่เจ้า Driver ตัวที่ว่ามันไปทับกับ Device ของ Driver เสียงตัวอื่น
    หรือไม่ก็น่าจะเกิดจาก Nvidia HD Audio มันยังรันอยู่ แต่พอเปลี่ยนเป็นการ์ดรุ่นเก่าที่ไม่รองรับจึงเกิดอาการรวน
    หรือเพราะอะไรจริง ๆ ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
    รู้แค่ว่าเคสผมนี้ปัญหาเกิดจาก Nvidia HD Audio drivers ล้วน ๆ เลยครับ
    ถึงแม้ว่าจะลบมันออกไปไม่ได้ แต่แค่เข้าไป Disable ก็ถือว่าแก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้

ฝากไว้เป็นกรณีศึกษาสำหรับคนสลับใช้การ์ดจอรุ่นเก่า-ใหม่ แล้วเกิดปัญหานะครับ
    ปล.จริง ๆ ยังอยากลบ Nvidia HD Audio driver ทิ้งให้ได้เหมือนกัน ใครพอมีวิธีทำบ้างไหมครับ

OverclockZone Member naja's Avatar

ก็ที่ control panel > program & features
    เลือกลบ Nvidia HD Audio

ปัญหาคือ พอผมสลับมาใช้การ์ดตัวเก่าแล้วมันมองไม่เห็น Nvidia HD Audio หน่ะสิครับ
    เลยลบไม่ได้ ลบไม่ออก ใช้ CClean ก็หา Registry ไม่เจอ
    พอสลับไปใส่การ์ดตัวที่มีปัญหา จะลบมันใน Control panel > Uninstall
    พอลบปุ๊ปมันก็ Detect ลง Driver ให้เองปั๊บ

ที่ทำได้คือ ใช้การ์ดตัวใหม่ลง Driver เสร็จแล้วเข้าไป Disable มันใน Device Manager
    ถึงจะสามารถสลับมาใช้งานการ์ดตัวเก่าได้ต่อแบบไม่มีปัญหา
    แต่ว่าไอ่ตัว Nvidia HD Audio Driver ที่มีปัญหาก็ยังคงอยู่ในเครื่อง แค่ไม่แสดงอาการรบกวนเท่านั้นเอง

Bookmarks

Bookmarks