overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยด้วย!! เปิดคอมพ์ไม่ได้ค่าาา

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

Default ช่วยด้วย!! เปิดคอมพ์ไม่ได้ค่าาา

เครื่องหนูเป็นไรไม่รู้อ้ะ
    เปิดคอมพ์ไม่ได้เลย อาการมันคือพอกดเปิดเครื่อง มันไม่ขึ้นอะไรเลยอะค่ะ
    ปกติจะมีเสียง "ติ๊ด" ตอนนี้็ไม่มี คือเปิดได้ แต่ไม่มีภาพเลย
    เคสเป็นเคสใส มองดูข้างๆปรากฏว่า พัดลม PSU หมุน VGA ก็หมุน แต่พัดลม CPU ไม่หมุนค่ะ
    พอดเปิดเครื่อง มันเหมือนจะหมุนอะ คือหมุนไปรอบนึง แล้วก็หยุด ทั้งๆที่ พัดลมตัวอื่นทำงานปกติ
    แล้วจอก็ไม่ขึ้นอะไรเลยด้วย แงๆ ทำไงดี

ที่ลองซ่อมดูก็ทำมาแล้ว คือถอดแรมกับ VGA มาถูด้วยยางลบ ก็ไม่หาย
    เอาแรม กับ VGA เครื่องอื่นมาใส่็ไม่หาย คือไม่ได้เป็นที่ VGA RAM แล้วก็ PSU แน่นอน
    ทำยังไงดี พี่ๆช่วยทีค่ะ

OverclockZone Member เพ็ญรินทร์'s Avatar

เพิ่มเติมนะคะ

Intel Q9550
    Asus P5Q-Pro
    G.Skill DDR2 800 2*2GB
    ASUS HD4850
    Tagan BZ600W
    WD 640GB

เวลาเปิดเครื่องแล้วมันไม่ขึ้นอะไรเลย พัดลม CPU หมุนไปสักรอบแล้วก็หยุด นอกนั้นทำงานปกตินะคะ
    เปิดเครื่อวแล้วรอมัน 5 นาที 10 นาที ก็ไม่ขึ้นอะไรมาเลย เอามือจับซิ้ง VGA กับแรมก็อุ่นๆ
    แต่ซิ้งค์ CPU เย็นเจี๊ยบเลย

ยืม PSU ของพี่มาเปลี่ยน Tagan U38 650W ก็ไม่แตกต่างกันเลย เป็นเหมือนเดิม

เครื่องใช้มาตั้งนาน หลายเดือนแล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลยค่ะ พึ่งจะมีปัญหาไม่กี่วันมานี้เอง
    ตอนที่มันเริ่มๆเป็นคือ เปิดไม่ติด ต้องปิด ดึงปลั๊ก แล้วเปิดใหม่หลายๆรอบถึงจะติด
    เหมือนอุปกรณ์มันไม่แน่น
    แต่ตอนนี้คือมันเปิดไม่ติดอะไรเลยค่ะ เสียงก็ไม่มี หนูจะทำยังไงดีคะ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ดันให้
    หายไวไว

OverclockZone Member

cpu หนาวเยยเห็นแล้ว เมนบอดหรือเปล่านะ

เพื่อนหนูที่เขาพอจะรู้เขาก็มีดูให้+แก้ปัญหาจากที่บอกด้านบน
    มันก็ยังไม่หายอะค่ะ เหลือแค่ เมนบอร์ด ซีพียู HDD แล้วก็ DVD ที่ยังไม่ได้ลองเปลี่ยน

แต่เวลาลอง หนูจะถึงสาย sata ของ HDD กับ DVD ออกอยู่แล้ว ไม่ให้มันเสีย เปิดๆปิดๆบ่อยๆกลัง HDD จะพังเอา

ช่วยด้วยค่ะ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ลอง clear bios แล้วหรือยังครับถ้ายังไม่ได้ลอง ลองดูครับ หรือถ้ายังไม่หายอีก
    ผมคิดว่าไม่ MB ก็ CPU ครับส่วนการ check สองอย่างงี้ลำบากครับต้อง ถอดลองเปลี่ยนดูเท่านั้น
    อีกอย่างครับ RAM ลองเสียดูแค่ตัวเดียวก่อนแล้ว สลับกันเสียบกับอีกตัวดูว่ามันเป็นเหมือนเดิมหรือเป่า
    ขอให้โชคดีครับ

OverclockZone Member waster555's Avatar

เป็นที่ เมมบอร์ดหรือเปล่าคับลองเช็คดูๆๆๆ

เคลียร์ไบออสแล้วค่าา
    ทั้งเซ็ตจาก Jumper ทั้งถอดถ่านออก
    แรม ใส่ทั้งตัวเดียว ทั้ง 2 ตัวแล้ว เปลี่ยนช่อง เปลี่ยนสี หรือจะเอาของเครื่องอื่นที่ใช้ได้มาลอง ก็ยังเหมือนเดิมค่ะ

ต้องทำงานส่งด้วค่ะ ใน Notebook มันจะใช้ Photoshop ก็ค่อนข้างช้าทีเดียว

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

น้องรู้สึกว่ารูปนี้นี่จะไปทั่วทุกเว็บเลยนะน้องรินทร์

อิอิ

OverclockZone Member nununu's Avatar

ลองเปลี่ยน CPU ดีกว่านะ จะได้โฟกัสปัญหาไปที่บอร์ดอย่างเดียวครับ

ซิ้งค์มันถอดยากอะค่ะ เคยถอดมาแล้ว ใส่กลับไม่เป็นอีกตะหากเลยไม่กล้าถอดอีกเลย
    ส่วนบอร์ดก็ประกอบไม่เป็น สายตรงปุ่ม reset กับพวก USB ลำโพง มันเยอะ ใส่ไม่เปนด้วยค่ะ

OverclockZone Member FreeDom's Avatar

ยังงัยวันนี้ผมคิดว่ามันไม่ฟื้นแน่ ครับ พยายามใช้
    Note book ทำงานไปก่อนแล้วกันครับ หรือว่าไม่อยากได้แรง ๆๆ มาบ้านพี่ก็ได้นะครับ(ล้อเล่น)
    สรุปง่าย ๆ ครับ เปลี่ยน MB เปลี่ยน CPU Test ครับ

อาการแบบนี้มัน 50/50 บางทีอาจจะเป็นการ MB ไม่สั่งจ่ายไฟไปพัดลม CPU หรือไม่ พัดลมที่ CPU เสีย
    แต่ตัว CPU ผมว่าคิด่วาไม่น่าจะเสียเพราะปกติมันอึดมาก ๆๆๆๆ ที่มันเปิดได้ 5-10 วิ น่าจะเพราะ MB มัน
    save CPU เพราะพัดลมมันไม่หมุน
    Last edited by FreeDom; 19 Oct 2008 at 20:22:35.

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

เปิดคู่มือบอร์ดครับ สำหรับวิธีถอดซิ้งค์cpu

OverclockZone Member โอชิน....ใจบาป's Avatar
    ในป่า....ละเมาะที่เดิม

ถอดแม่งให้หมด แล้วใส่

แรมตัวเดียว ฮาร์ดดิส ซีพียู บอร์ด การ์ดจอ

ลองดู

ยกไปบ้านเพื่อนละค่ะ ยกไปถึง เปิดปุ๊บติดเลย งงมากๆเลย เข้าวินโดว์ได้ปกติ เลยรีบเซฟงานออกมา
    มองเข้าไปในเคส พัดลมทุกตัวใช้ได้ปกตินะคะ

แต่พอลองปิดแล้วเปิดใหม่เท่านั้นแหละ (ปิดไม่ถึง 10 วิ แบบจะลองปิดแล้วเปิดใหม่น่ะค่ะ)
    ก็เป็นเหมือนเดิมอีก คือเปิดไม่ติด ไม่มีเสียงร้อง

เลยถอดมาหมดเลย เอาออกมาวางนอกเคสให้หมด แล้วต่อมันนอกเคสก็เหมือนเดิม
    (แรมเพื่อน VGAเพื่อน PSUเพื่อน) อาการเดิม

เหลือ CPU นี่แหละ ไม่มีให้เทสเลย ถ้าไม่ใช่ CPU ก็คงเมนบอร์ดแล้ว
    เดี๋ยวเย็นๆ จะยกไปพันทิพย์ทั้งเครื่องเลย ให้ที่ร้านดูจะได้เครมไปเลย

OverclockZone Member nununu's Avatar

เข้ามาให้กำลังใจ เย็นนี้ว่าจะไปซื้อแรมพอดี

สู้ ๆๆ ครับขอให้หายไว ๆๆ ครับ

Bookmarks

Bookmarks