overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member top.tc's Avatar

Question ด้วยความสงสัย แนะนำหน่อยครับ

จากกระทู้เก่าที่ตั้งถามไปเกียวกับเสียงตอนนี้ผมก้ได้ตัวลำโพงมาเรียบร้อยยแล้ว คือเจ้า Logitech Z623
    ตอนแรกกำลังจะสั่ง ตัวละ 7 พันกว่าบามแต่เหมือนมีพรจากฟ้า มันลดลาคาเหลือ 4 พันกว่าๆ ก็จัดเลยสิครับ
    เอามาฟังตอนแรกเมื่อเอามาเทียบกับลำโพงตัวเก่าของผม ตัวละพันกว่าบาท แหม่ทำมัยมันไม่เพราะเลยว่ะ !!
    แต่พอฟังเรื่อยๆเอาแล้วเสียงอะไรต่อมิอะไรออกมาเยอะกว่า ฉิงฉาบกลอง โอ๊ะ !! มาครบเลยครับ สรุปคุ้มกับการเปลียนไหม่ แต่มันยังไม่พอเลยมาถามวันนี้
    พอดีในใจสองจิตด้วยเพราะไม่มีความรู้ !! (ผมฟังเพลงเป็นส่วนมากนะครับดูหนังนานๆครั้ง)
    คือผมสับสนว่าจะเลือกอะไรดี ระหว่าง การ์ดเสียง กับ DAC
    ซึ่งการ์ดเสียงที่ผมเลือกคือ (ราคาไม่สูงมาก) ตัว ASUS XONAR DSX 7.1 ซึ่งเท่าที่อ่านมามันก็เสียงดีอยู่
    แต่ก็ชอบDACอยู่ด้วย แต่สนใจตัวที่ราคาไม่แพงมากเห็น 900 บาท ยังมีเลย
    เช่นตัว Dac USB ES9023 24bit 96kHz
    ตัว FiiO D5 FiiO E10 USB
    เลยอยากถามว่าเลือกซื้ออะไรไรดีครับระหว่าง การ์ดเสียง กับ DAC ตัวข้างต้นที่กล่าวมาพอเป็นแนวทางหน่อยครับ

toolpak's Avatar

ถ้างบไม่เกิน 2000 เลือกซาวการ์ดเลยครับ ปรับลูกเล่น EQ ได้จากโปรแกรม
    แต่ถ้างบเกิน เลือก DAC เลยครับ เน้น FLAT

OverclockZone Member jeffrey's Avatar
    บางใหญ่ สนามบินน้ำ แจ้งวัฒนะ

ตอบจากประสบการณ์ใช้งานมานะครับ ผมใช้ลำโพง swan m50w
    การ์ดเสียงที่เคยใช้ xfi music xfi forte asus st titanium hd soundblaster zxr
    dac เคยใช้ fiio e18
    audio interface ใช้ focusrite saffire pro 14

ดูหนังเล่นเกมส์ใช้ซาวการ์ดชนะ***งทุกประเภท เทียบราคาแล้ว xfi music คุ้มสุดครับ ชอบสุดก็ zxr ครับ
    ฟังเพลงต้องแบ่งหลายกรณี
    - เพลงแดนซ์เพลงร็อค ชอบ zxr สุด ครับ เบสเยอะๆไม่มัว xfi ก็ดี titanium hd > xfi forte > xfi music
    - เพลงนุ่มๆ แนวบอสซ่า ชอบ titanium hd = asus st > zxr > fiio e18 > xfi forte > xfi music
    - saffire pro 14 เอาไว้ทำเพลง เสียงมันจะแบบว่าชัด flat (อธิบายง่ายๆว่าเทียบกับตัวอื่นแล้วจืดมากครับ) มีความสมดุลย์มาก
    เปิดดังๆแล้วไม่มีเบสเกินแหลมเกิน แต่คิดว่าไม่เหมาะไว้ฟังเพลงดูหนังเลยครับ

OverclockZone Member top.tc's Avatar

งั้นคงต้องจัดการ์ดแล้วละครับ แต่ปัญหาคือตัว ASUS XONAR DSX 7.1 มันเป็น PCIx1 แต่คอมผมมันเหลือแค่ pci express x16 แล้วถ้าผมเสียบลงไปความเร็วมันจะลดมั้ยแล้วคือเสียบได้ใช้มั้ยครับ นี้แหละคือจุดที่ผมจะใช้ DAC

OverclockZone Member 0061259440's Avatar

ต้องดูบอร์ดครับ ว่า 16+4 หรือ 8+8
    ถ้า 16+4 ก็เสียบได้เลย ความเร็วไม่ตก

OverclockZone Member jeffrey's Avatar
    บางใหญ่ สนามบินน้ำ แจ้งวัฒนะ

ไม่ชอบ xfi เหรอครับ ผมว่าซอฟแวร์มันปรับแต่งได้มากกว่าและดีกว่า asus นะ

ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบซอฟแวร์ของ asus เลย

เห็น xtreme music refurbished เดี๋ยวนี้ขายถูกๆกันเยอะ

toolpak's Avatar

Quote Originally Posted by top.tc View Post
    งั้นคงต้องจัดการ์ดแล้วละครับ แต่ปัญหาคือตัว ASUS XONAR DSX 7.1 มันเป็น PCIx1 แต่คอมผมมันเหลือแค่ pci express x16 แล้วถ้าผมเสียบลงไปความเร็วมันจะลดมั้ยแล้วคือเสียบได้ใช้มั้ยครับ นี้แหละคือจุดที่ผมจะใช้ DAC
    เสียบใช้งานได้เลยครับ ช่องนี้ผมก็เสียบใช้งานประจำ เพราะบอร์ดผมก็มีแต่ช่อง PCIe, x16

Quote Originally Posted by jeffrey View Post
    ไม่ชอบ xfi เหรอครับ ผมว่าซอฟแวร์มันปรับแต่งได้มากกว่าและดีกว่า asus นะ

ส่วนตัวแล้วผมไม่ชอบซอฟแวร์ของ asus เลย

เห็น xtreme music refurbished เดี๋ยวนี้ขายถูกๆกันเยอะ
    ที่ผมเลือกตัวนี้ไปอ่านรีวิวมามันสามารถเปลียนโอแอม เพื่อเปลียนแนวเสียงได้ดูแล้วมันยืดหยุนดีเลลองดูนะครับบ ขอบคุณนะครับที่ให้ขอมูจากผู้ใช้จริงเด่วติดใจคงต้องลองเล่นไปหลายๆตัวนี้เพิ่งเริ่มต้นน 55!! เห็นของหลายๆท่านจัดเต็มละแอบคิดในใจอยากจัดบ้างง

Quote Originally Posted by toolpak View Post
    เสียบใช้งานได้เลยครับ ช่องนี้ผมก็เสียบใช้งานประจำ เพราะบอร์ดผมก็มีแต่ช่อง PCIe, x16
    ขอบคุณครับสงสัยสิ้นเดือนมีเสียเงิน ขอบคุณครับผมม

Bookmarks

Bookmarks