overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member prombunglam's Avatar
    รามคำแหง 43/1 0847778393

Lightbulb ขอแนวทางการทำเครื่องกรองไฟไว้ใช้กับเครื่องสียง

สวัดดีครับ
    ผมสนใจตัวเครื่องกรองไฟ ผมมีอยู่แล้ว
    1 เครื่องครับ เเต่ใช้กับชุดโฮม ซื้อมาแพงมากครับ
    เลยอยากหาแนวทางทำเอง เพื่อประหยัดต้นทุนครับ
    มีพี่ๆคนไหนมีแนวทางการทำที่ไม่แพงมาก
    ผมจะนำมาใช้กับ DAC และ ลำโพงคอม ครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

OverclockZone Member osxp's Avatar

http://www.overclockzone.com/forums/...ad.php/2697005

หรืออย่างง่ายก็ประมาณนี้ครับ

IEC Filter สำเร็จรูป + DC Blocker

ตัวนี้ทำไว้จ่ายไฟให้ DAC โดยเฉพาะ

OverclockZone Member

... ทำสายต่อจากตัวเก่าเดินมาที่จุดวางลำโพงคอม.ได้ไหมครับ ไม่น่าจะกินไฟเยอะ

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

นับถือท่านที่ MOD เป็นจริงๆ

ผมสิไม่มีหัวด้านพวกนี้เลย เสียตังอย่างเดียว

OverclockZone Member prombunglam's Avatar

ขอบคุณพี่ๆครับผม
    วันนี้ผมไปเดินดูของแถวบ้านหม้อมาครับ
    เจอตัวกรองเเบบเป็นกล่องเหล็กเล็กๆ
    ทางร้านเเนะนำตัวนี้รับมาครับ ตอนนี้
    กำลังนั่งประหอบครับ

ส่วนต่อพ่วงผมลองแล้วครับ เปิดได้ไม่นาน
    ฟิวส์ตัดครับ

พึ่งลองทำเสร็จครับ
    ยังไม่กล้าลองกลัวระเบิด

OverclockZone Member dracoV's Avatar

^^
    จากรูปสุดท้าย ตัวกล่องใหญ่ OKAYA ป้ายฟ้า มันก็คือๆกันกับตัว Delta ป้ายขาวนั่นละ
    ตัว OKAYA จะดูดีมีตระกูลกว่า 555+ คุณภาพ(น่า)จะดีกว่า
    ต่อแบบนี้มันซ้ำซ้อนกันไป จะลดคุณภาพไปซะมากกว่านิ ถอดตัว delta ออกดีกว่าเป็นผมนะ ใช้แค่ตัว okaya ป้ายฟ้าพอ
    หรืออยากเพิ่ม ก็ลองทำ DC Blocker ใส่แทน Delta น่าลุ้นกว่า (ไม่รู้ไง ตัว DC Blocker ผมยังไม่ได้เล่น 555+ )
    ใช้กับพวก DAC หรือ ปรีฯ หรือ อะไรกินกระแสน้อยๆ น่าจะดี

Quote Originally Posted by dracoV View Post
    ^^
    จากรูปสุดท้าย ตัวกล่องใหญ่ OKAYA ป้ายฟ้า มันก็คือๆกันกับตัว Delta ป้ายขาวนั่นละ
    ตัว OKAYA จะดูดีมีตระกูลกว่า 555+ คุณภาพ(น่า)จะดีกว่า
    ต่อแบบนี้มันซ้ำซ้อนกันไป จะลดคุณภาพไปซะมากกว่านิ ถอดตัว delta ออกดีกว่าเป็นผมนะ ใช้แค่ตัว okaya ป้ายฟ้าพอ
    หรืออยากเพิ่ม ก็ลองทำ DC Blocker ใส่แทน Delta น่าลุ้นกว่า (ไม่รู้ไง ตัว DC Blocker ผมยังไม่ได้เล่น 555+ )
    ใช้กับพวก DAC หรือ ปรีฯ หรือ อะไรกินกระแสน้อยๆ น่าจะดี
    ผมก็คิดเหมือนกันเลย แต่ทางร้านบอกใส่ไปเลยกรองหลายชั้น
    ผมก็เลยลองใส่ดู แต่ผมก็ไม่รู้ว่าดีหรือป่าวครับ

OverclockZone Member dracoV's Avatar

ก็ใส่ได้ตามชอบน่ะครับ ขึ้นกับคุณภาพ/ประสิทธิภาพอุปกรณ์ที่ใส่
    ตัวอย่าง เช่น ตัวDelta เล็กๆ ไม่น่าเกิน 10A ส่วน OKAYA ได้ 15A
    ต่อเข้า Delta ออก Okaya แล้ว จะใช้ไฟได้กี่แอมป์ 10A หรือ 15A เอ่ย? เป็นต้น ทั้งนี้ยังไม่พูกถึง loss ต่างๆ คุณภาพ/ประสิทธิภาพ ฯลฯ จิปาถะ

อ้อ ดูรูปแล้ว ลองดูอีกทีว่าต่อOKAYA ถูกทางไหม ตามป้าย ทางขา 1,2 เป็นขาเข้า ส่วน3,4เป็นขาออก(ไปต่อเต้ารับ3รู)นะ
    ลองดูที่ตัว/ขามัน น่าจะมีเลขกำกับบอกอยู่น่ะ
    Last edited by dracoV; 11 Sep 2015 at 11:44:24. Reason: อ่านคุณ m shifu แล้วอ้อ ไม่ใช่ปลั๊กสินะ ไอ่ตัว 3รูไว้เสียบเข้าเรียกเต้ารับ :p ภาษาไทยผม

OverclockZone Member tumd's Avatar

ใส่หลายชั้นก็ใช้ได้ไม่มีปัญหานะ แต่ใช้จริงแล้วเสียงจะออกมาไงนี่อีกเรื่อง

น๊อยฟิลเตอร์บางตัวก็เป็นวงจร 2ชั้น แต่บ้านเราอาจหายากหน่อย

ส่วนตัวแนะนำให้ใส่ชั้นเดียว แล้วไปเพิ่มวงจร DC Blocker เข้าไปดีกว่า รับรองเห็นผลกว่าใช้ 2ชั้นแบบนั้นแน่ๆ

บางคนเค้ายังเอาพวกปลั๊ก powerbridge มายัด DC Blocker เพิ่มเลยนะ
    Last edited by tumd; 11 Sep 2015 at 11:19:26.

OverclockZone Member m shifu's Avatar

สวยดีครับ ทำขายได้เลย
    ตัว okaya ผมซื้อหลายปีก่อนที่บ้านหม้อพลาซ่า
    ถามชั้นบน บอกตัวละ 250
    ถามชั้นล่าง บอกตัวละ 150 ก็เลยซื้อมาสามตัวมั้ง
    วัดแล้วก็ได้ตามสเปคที่เค้าบอกนะ ค่า L เยอะดี X2 น้อยไปหน่อย
    ลองกะไฟบ้านที่ทำให้มีเสียงจี่ ตัว okaya ก็มีเสียงจี่
    ไฟออก ก็มี spike ออกมาก

กรณีที่ทำแยกหลายเต้ารับ แบบที่ทำอยู่
    ใช้ตัว okaya ตัวละเต้ารับ ถูกต้องนะ
    แต่ตรงตัว delta ควรเอาออก ไม่ควรมีวงจรกรองไฟรวม
    คือต่อให้ ตัว delta ตัวใหญ่ 15A ก็ควรเอาออก
    ถ้าใส่ไว้ กระแสโหลดแต่ละเต้ารับ จะกวนกันเองครับ

OverclockZone Member osxp's Avatar

กรอง 2 ชั้นของใหม่เลย มีขายที่ ES ครับ

แต่แพงหน่อย Schaffner FN2090 20A ตัวละประมาณพัน

ผมซื้อแบบขันน๊อตมาตัวนึง
    http://www.es.co.th/detail.asp?Prod=28501911 (ของหมด)

อันนี้แบบขั้วเสียบ
    http://www.es.co.th/detail.asp?prod=28501242

ขอบคุณครับทุกความคิดเห็นครับผม

ได้ความรู้เยอะเลย ตอนนี้ผมถอดตัว delta ออกไปแล้วครับ

ตอนนี้กำลังศึกษาตัว DC Blocker อยู่ครับ

กรองตัวเล็ก ถ้าไม่ได้ใช้ ก็เอามาทำกรอง in line แบบนี้เลยครับ

OverclockZone Member tumd's Avatar

Powerbridge ยัด DC Blocker (มุมซ้ายล่าง)

น่าจะใช้วงจรนี้

OverclockZone Member qwerty2536's Avatar

ลองทำดีซีบอคเกอร์ ใช้บริท 35แอม 220 ของไรจำไม่ได้ 55 บาท คาปา 4700/16 10 ตัว ทำเสร็จลองเสียบ ผล ทำไมเสียงมันเบาลงไปเยอะอ่ะครับ - - แต่มันไม่เอะอ่ะโวยวายลดลงไปเยอะหรือเพราะมันเบาลงไป - -

Bookmarks

Bookmarks