overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member brize99's Avatar

Wink Q Acoustics Q-BT3 vs Kef EGG

ตอนนี้กำลังเลือกลำโพงอยู่ครับ
    ว่าจะเอาไปฟังเพลงผ่าน Bluetooth และต่อ TV ดูหนัง ดู youtube ด้วย

ตอนนี้มีอยู่ 2 ตัวเลือกครับ Q Acoustics Q-BT3 / Kef EGG
    (ตอนแรกมี Audioengine A5+ ด้วยแต่ไม่มี BT กับต่อซับไม่ได้)

ไปลองฟัง Q มาแล้ว ชอบมิติเสียงครับ ดีเทลก็พริ้วพอประมาน โทนเสียงต่ำบางไปนิดนึงแต่พอรับได้ครับ
    เห็น EGG แพงกว่านิดนึง แต่หาฟังไม่ได้ เลยขอปรึกษาว่าสองตัวนี้ต่างกันมากมั้ยครับ?

OverclockZone Member Zack's Avatar

คุณภาพใกล้เคียงกันครับ แต่เสียงคนละแนว อย่าง Q Acoustics Q-BT3 มวลเสียงจะหนากว่า เสียงร้องจะใหญ่กว่าหน่อย แต่ Kef EGG เสียงจะพุ่งกว่า เสียงสูงจะใสกว่าอะครับ

แนะนำให้หาลองฟังทั้งคู่ครับ แล้วดูว่าชอบเสียงอันไหนมากกว่ากัน เพราะแนวเสียง 2 ตัวนี้ มันต่างกันอยู่ รูปร่างก็แล้วแต่คนชอบด้วย ส่วนพอร์ตการเชื่อมต่อคล้ายกันครับ

OverclockZone Member

Audioengine A5+ ต่อซับได้ครับ ดูด้านหลังดีๆครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar
    Arround The World

ผมลองใช้ KEF X300A / Focal XS 2.1 / Boston Soundware xs digital cinema

สุดท้ายมาจบที่ Q Acoustics BT3 + Q Acoustics 2070Si ครับ

Last edited by romeo; 17 Sep 2015 at 15:18:30.

OverclockZone Member animeangel's Avatar
    Phutthabucha 38 , Bangkok

คุณ romeo เจอผมลอกการบ้านแน่

คุณ romeo ใช้ dac อะไร ต่ออะไรยังไงบ้างคับ เห็นแล้วเท่ น่าลอกจริงๆ
    ฺBT3+2070i นี่ แจ่มสุดๆเลยช่ายปะ - -

OverclockZone Member Zack's Avatar

Quote Originally Posted by Casnova0 View Post
    คุณ romeo ใช้ dac อะไร ต่ออะไรยังไงบ้างคับ เห็นแล้วเท่ น่าลอกจริงๆ
    ฺBT3+2070i นี่ แจ่มสุดๆเลยช่ายปะ - -
    ตอบแทนท่าน romeo นะครับ

BT3 มี DAC ในตัวอยู่แล้วครับ ส่วนวิธีการต่อ ก็ต่อตามปกติทั่วไปเลยครับ แล้วหาสายต่อจากซับ 2070i มาเข้าที่ลำโพงเพิ่มแค่นั้น เพราะหลังลำโพงมีช่อง SUB OUT อยู่แล้ว

"BT3+2070i นี่ แจ่มสุดๆเลยช่ายปะ" >> ถ้าในราคาระดับนี้ถือว่าเป็นชุดที่ลงตัวและคุ้มค่ามากครับ เสียงก็ดีใช้ได้เลยทีเดียว แต่ถ้าท่านมีงบที่เยอะกว่านี้ หรืองบไม่อั้น มันก็หาดีกว่านี้ได้อะครับ สรุป เรื่องนี้ต้องขึ้นอยู่กับแนวเสียงที่ท่านชื่นชอบ + งบที่ท่านมีอะครับ คำตอบที่แน่นอนมันไม่มีอะครับ สำคัญตรงที่ขอแค่ฟังแล้วรู้สึกใช่ กับฟังแล้วมีความสุข แค่นั้นก็พอละครับ จะถูกจะแพงก็ช่างมัน อิอิ

OverclockZone Member Teelit's Avatar

Kef EGG เห็นว่ามีที่ร้าน jetlive นะครับ ยังไงน่าจะมีให้ฟังอยู่แล้ว

แต่เคยเห็นว่าเสียงยังสู้รุ่นพี่อย่าง Kef X300A ไม่ได้

ยังไงท่าน brize99 ก็ลองไปฟังดูก่อนนะครับ อาจจะชอบก็ได้

BT3, EGG ต่อ sub out ได้เหมือนกันครับ

OverclockZone Member brize99's Avatar

Quote Originally Posted by Zack View Post
    คุณภาพใกล้เคียงกันครับ แต่เสียงคนละแนว อย่าง Q Acoustics Q-BT3 มวลเสียงจะหนากว่า เสียงร้องจะใหญ่กว่าหน่อย แต่ Kef EGG เสียงจะพุ่งกว่า เสียงสูงจะใสกว่าอะครับ

แนะนำให้หาลองฟังทั้งคู่ครับ แล้วดูว่าชอบเสียงอันไหนมากกว่ากัน เพราะแนวเสียง 2 ตัวนี้ มันต่างกันอยู่ รูปร่างก็แล้วแต่คนชอบด้วย ส่วนพอร์ตการเชื่อมต่อคล้ายกันครับ
    Quote Originally Posted by eieieiei View Post
    Audioengine A5+ ต่อซับได้ครับ ดูด้านหลังดีๆครับ

Quote Originally Posted by Teelit View Post
    Kef EGG เห็นว่ามีที่ร้าน jetlive นะครับ ยังไงน่าจะมีให้ฟังอยู่แล้ว

แต่เคยเห็นว่าเสียงยังสู้รุ่นพี่อย่าง Kef X300A ไม่ได้

ยังไงท่าน brize99 ก็ลองไปฟังดูก่อนนะครับ อาจจะชอบก็ได้

BT3, EGG ต่อ sub out ได้เหมือนกันครับ

ขอบคุณมากครับ

แอบเล็งเซ็ต ฺBT3+2070i ของท่าน romeo ไว้อยู่เหมือนกันครับ

OverclockZone Member romeo's Avatar

ผมต่อกับซาวการ์ด Asus STX ครับ ไม่อยากบานไปกว่านี้

ตัวนี้ไม่ไช่เสียงดีที่สุด แต่ฟังแล้วชอลสุดครับ

KEF X300A เสียงใส เสียงดีมากๆ แต่ขาดเบส
    Focal XS 2.1 เสียงร้องลอยมาเลย เบสก็เบาๆ ไม่ค่อยกระแทกกระทั้น
    Boston ออกแหลมค่อนข้างเยอะ เบสกระแทกบ้านพัง

Q Acoustics ไม่ค่อบซับเสียงออกกกลางๆ ต่อซับอยากได้เบสแบบไหนปรับเอาเลยครับ

BT3 นี่มันต้องต่อช่อง optical ถึงจะใช้ DAC ในตัวมันได้ใช่มั้ยครับ?
    แต่ผมเห็นแต่คนอื่นต่อช่อง 3.5 แยกเป็น RCA ไปเข้าคอมทั้งนั้นเลย มันดีกว่ายังไงครับ?

ที่จริง X300A กับ BT3 มันก็มวยคนละรุ่นอยู่แล้วนะ ผมว่าเทียบกันไม่ได้หรอก ราคาก็คนละระดับเลย

Quote Originally Posted by Casnova0 View Post
    BT3 นี่มันต้องต่อช่อง optical ถึงจะใช้ DAC ในตัวมันได้ใช่มั้ยครับ?
    แต่ผมเห็นแต่คนอื่นต่อช่อง 3.5 แยกเป็น RCA ไปเข้าคอมทั้งนั้นเลย มันดีกว่ายังไงครับ?

ที่จริง X300A กับ BT3 มันก็มวยคนละรุ่นอยู่แล้วนะ ผมว่าเทียบกันไม่ได้หรอก ราคาก็คนละระดับเลย
    ใช่ครับต้องต่อ Optical แต่ผมชอบเสียงของ Asus STX มากกว่าครับ เลยต่อ RCA

เทียบเสียงกับเทียบราคา ผมว่าคนละอย่างนะครับ KEF ดี แพง แต่ไม่เหมาะกับผม สำหรับผมงบไม่ใช่ปัญหาครับ อยู่ที่แค่ชอบแบบไหนมากกว่าครับ

สาเหตุที่ไม่ไปกว่านี้เพราะ ไม่อยากยาวไปลำโพงหิ้งครับ

OverclockZone Member TroRuwA's Avatar

ผมรอ B&W ออกตัวใหม่อยู่
    ไม่รู้จะออกเมื่อไหร่ อยากให้ออกมาแทน mm-1 จริงๆ

Bookmarks

Bookmarks