overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member alans39's Avatar

Default เหมือนฟังโขนเรยอ่ะ

Microlab h200d ตอนนี้ยังไม่พ้นรันอิน น่าจะได้สัก15 ชั่วโมงแถมเปิดเบาๆ 555 แต่วันนี้มีรมย์อยากเปิดดังนิด เลยเล่น Scott Joblin+ บีโทเฟ่น สรุปอะไรไม่ได้เลย แต่อย่างเดียวที่น่ารำคาญมากคือเสียงจากซับวูฟเฟอร์ ออกมาเหมือนเราฟังดนตรีไทยหรือโขนเลยล่ะ ถลุม ๆๆ ถลุ่มๆๆ
    เฮ้ย ไม่ใช่ล่ะ วิญญานโขนเข้าสิงซิมโฟนีกะเปียโน กรีสสสสสสสสสสสสสสสสสส

OverclockZone Member alans39's Avatar

ยังไม่พ้นรันอิน แต่อยากร้องไห้อ่ะ ฮือๆๆ

OverclockZone Member shadows.99's Avatar

ของผมซื้อมาฟังได้สามวันจับโมเปลี่ยน opamp LME 49720HA 2ตัว เปลี่ยนสายลำโพงสายเงินของท่านเสือ
    จับแปลงขั้วต่อลำโพงด้านหลังซัพเป็นแบบใช้กับหัว banana ได้
    โมลำโพงคู่หน้าเปลี่ยนสายภายในส่วน Crossover เปลี่ยนคาปาซิเตอร์เป็นแบบโพลีโพรไพลีน

Microlab h200d รุ่นใหม่ที่ผมได้มา opamp เป็น 4558 2 ตัว นะครับ ไม่ใช่ ne5532/ne5532p

ขอบอกเลยว่าเสียงดีขึ้นมากยังกับคนละรุ่นเลยครับนี่ขนาดยังไม่ได้เปลี่ยนคาปาซิเตอร์ภายในซัพนะนี่
    Last edited by shadows.99; 12 Sep 2015 at 08:13:52.

OverclockZone Member

หามานานล่ะซับที่เสียงแบบนี้

จะเอาไว้ฟังเพลงที่ใช้กลองยาว

โปรเจคต่อไป หาสายเทพๆราคาพอเอื้อมถึง + Dac ค่อยๆไล่ไปคับ ทำทีเดียวปวดตับ555

Quote Originally Posted by shadows.99 View Post
    ของผมซื้อมาฟังได้สามวันจับโมเปลี่ยน opamp LME 49720HA 2ตัว เปลี่ยนสายลำโพงสายเงินของท่านเสือ
    จับแปลงขั้วต่อลำโพงด้านหลังซัพเป็นแบบใช้กับหัว banana ได้
    โมลำโพงคู่หน้าเปลี่ยนสายภายในส่วน Crossover เปลี่ยนคาปาซิเตอร์เป็นแบบโพลีโพรไพลีน

Microlab h200d รุ่นใหม่ที่ผมได้มา opamp เป็น 4558 2 ตัว นะครับ ไม่ใช่ ne5532/ne5532p

ขอบอกเลยว่าเสียงดีขึ้นมากยังกับคนละรุ่นเลยครับนี่ขนาดยังไม่ได้เปลี่ยนคาปาซิเตอร์ภายในซัพนะนี่
    ดูตรงใหนหว่า Microlab h200d รุ่นใหม่ที่ผมได้มา opamp เป็น 4558 2 ตัว นะครับ ไม่ใช่ ne5532/ne5532p

Quote Originally Posted by eieieiei View Post
    หามานานล่ะซับที่เสียงแบบนี้

จะเอาไว้ฟังเพลงที่ใช้กลองยาว

จัดเรย มันเป็นจริงๆ 555 ขออภัยออกเสียงเพี้ยนไปนิด มันจะออกแบบว่า ขลุมๆๆ ขลุมๆๆ อ๊ากกกกกกกกก ตรูอยากตายยย กลองยาวชัดๆ5555

OverclockZone Member osxp's Avatar

ค่อยๆ เบิร์นไป ซัก 100 ชั่วโมงครับ

ของผมซื้อซับตู้ปิดมาใหม่ ชั่วโมงแรกเร่งดังสุดโวลลุ่ม เบสยังไม่ค่อยออกเลย

ผ่านไปเดือนนึงเริ่มดีขึ้น แต่กว่าจะเข้าที่จริงๆ ก็ปาเข้าไป 3 เดือนครับ

เพราะค่อยๆ ใช้ไปเรื่อยตามปกติ ไม่ได้ตั้งหน้าตั้งตาเบิร์นอย่างเดียว

OverclockZone Member Nukie's Avatar
    : ไฮเทคฯบ้านนอก กระท่อมริมคลอง

ลองหาอะไรมาอุดท่อเบสส์ที่ตัวซับดู หรือไม่ก็หากระดาษแข็งๆแล้วม้วนให้มันกลม เอาแบบพอที่มันสอดเข้าไปในท่อได้ เพื่อเพิ่มความยาวท่อให้มัน แต่ถ้าเพิ่มไม่ได้ให้หาอะไรอุด เพียงแต่ต้องให้รูมันเล็กลงมาซักครึ่งหนึ่งก่อนครับ แล้วลองสังเกตเสียงดูว่ามันเปลี่ยนแปลงไหม ....ผมคิดว่าท่อเบสส์มันใหญ่ไปครับ

เคงับ เด้วจะลองดู ขอบคุงคำแนะนำทุกท่านคับ

newutd007's Avatar
    chiangmai/thailand

ลำโพงตัวนี้อยู่กับผมได้ไม่ถึงอาทิตย์ครับ ขนาดเบิร์นมาแล้วนะ มันไม่ไช่อย่างที่คิด 555

อย่าาาาาาาาาาาาา ทำป๋มมมมมมมมมมมมม ฮือๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by newutd007 View Post
    ลำโพงตัวนี้อยู่กับผมได้ไม่ถึงอาทิตย์ครับ ขนาดเบิร์นมาแล้วนะ มันไม่ไช่อย่างที่คิด 555
    ฟังเพลงถ้าเทียบกับ solo 7c ละครับ

จขกท. ฟังบีโทเฟ่นออกเป็นเพลงโขนแทนนี่ สงสัยได้เปลี่ยนลำโพงใหม่

newutd007's Avatar
    chiangmai/thailand

Quote Originally Posted by jamejazz View Post
    ฟังเพลงถ้าเทียบกับ solo 7c ละครับ

จขกท. ฟังบีโทเฟ่นออกเป็นเพลงโขนแทนนี่ สงสัยได้เปลี่ยนลำโพงใหม่
    2.1-2.0 คนละอารมณ์ครับ เทียบกันยาก แต่solo7c อยู่กับผมนานสุดน่าจะเกือบๆ3ปี เสียงมันฟังสบายดี ยิ่งเพลงลูกทุ่งนี้แจ่มเลย แต่สุดท้ายก็ขายไปหมดแล้ว 555
    เลิกเล่นมาเกือบปี ปีหน้าค่อยว่ากันใหม่

http://g7-g7.blogspot.com/2009/06/review-hi-end.html. // มันคือลำโพงที่ใกล้ความเป็นhi-end เลยนะครับ. จะฟังออกโขนได้เยี่ยงไร // ผมใช้ได้3วันขายทิ้งเลย

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

Microlab Thai Edition

ออกแบบมาเพื่อฟังดนตรีไทยๆเท่านั้น

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Microlab แต่ละล๊อคไม่ทราบใส้ในเหมือนกันหมดรึป่าว

Bookmarks

Bookmarks