คอมพ์ PC การ์ดจอ GTX 560Ti เสีย (หมดประกันแล้ว)
อาการคือ เสียบการ์ดจอแล้วบูทเข้า Windows ได้
แต่พอลง Driver แล้ว PC ไม่ยอมให้การ์ดจอทำงาน (กลายเป็นใช้ Onboard แทน)
เข้าไปดู Device Manager เด้งเตือน Error 43

ผมแงะหน้าซิงค์ออกมาดูพบว่ามีซีตัวนึงหน้าถลอก และ มีรอยไหม้อ่อน ๆ ที่ตัวซี
หน้าซียังไม่แตกไม่บวมนะครับ ทุกส่วนยังปิดสนิทอยู่ ที่ฐานและแผงวงจรยังไม่มีรอยไหม้
น่าจะเกิดจากการใช้งาน PC แล้วเจอไฟตกบ่อย

อยากทราบว่าอาการนี้ยังพอซ่อมได้ไหมครับ
ด้วยการเปลี่ยนเพียงซีตัวเดียวจะไหวไหม
มีโอกาสที่แผงวงจรตัวอื่น ๆ หรือ ชิปจะเสียหายเพิ่มไหม

แล้วค่าเปลี่ยนซีปกติคิดราคากันเท่าไหร่
ร้านซ่อมอุปกรณ์อิเล็กทรอนิคทั่วไปซ่อมได้ไหม หรือต้องเข้าร้านรับซ่อมแบบไหนถึงจะดี