Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

แล้ว ถ้า หน้า ดูดเข้า หลัง ก็ดูดเข้า แต่เอา ข้างดูดออก จะเวิร์ค มั๊ยครับ

Comment

Originally posted by pop_eye View Post
      แล้ว ถ้า หน้า ดูดเข้า หลัง ก็ดูดเข้า แต่เอา ข้างดูดออก จะเวิร์ค มั๊ยครับ
      ผมก็ตามนั้นครับ เพราะคิดว่าตรงการ์ดจอดูดออกจะระบายลมร้อนได้เร็วขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในไหลดเวียนจากด้านหน้าสู่หลัง แต่ถ้ามีตัวดูดออกด้านบนก็น่าจะเป่าเข้าครับ

Comment

Originally posted by toro View Post
        ผมก็ตามนั้นครับ เพราะคิดว่าตรงการ์ดจอดูดออกจะระบายลมร้อนได้เร็วขึ้นทำให้อุณหภูมิภายในไหลดเวียนจากด้านหน้าสู่หลัง แต่ถ้ามีตัวดูดออกด้านบนก็น่าจะเป่าเข้าครับ

ระยะ ของด้านข้าง มันใกล้กับการ์จอและCPU มากกว่า ด้านหน้าและหลัง
        ผมว่า ด้านข้างควรดูดเอาอากาศใหม่เข้าไปจะดีกว่านะครับ

ด้านหน้ากับด้านหลัง ระยะมันไกล ไป อากาศใหม่ที่เข้าไปอาจจะโดนอากาศที่ร้อนกว่าทำให้อากาศใหม่อุณหภูมิสูงขึ้น

ปล. ความคิดผมนะ + ขึ้นอยู่กับลักษณะเคส และ รูปแบบของการ์ดจอด้วย ว่า จะบังทางลมไหม

Comment

.
          Last edited by virussutteen; 8 Dec 2015, 23:47:50.

Comment

เห็นภาพและเข้าใจกว่าคับ

Comment

เหงภาพแล้วต้องเอาแป้งฝุ่นลองดูอิอิอิอิ เปงตามภาพเปล่า เดวมาบอกน่ะ 55555

Comment

ด้านหน้าผมใช้ 12" ดูดฝุ่นเขา ข้างดูดอีก2ตัวเป่าcpu 1ตัว vgaร่วมกับชิพเซ็ต 1 ตัว
                หลังดูดออก 2 ตัวครับ รวม 5 ตัวดังใช้ใด้ ฝุ่นเต็มครับ
                ปล.ไม่รู้ชิพเซ็ตจําเป็นต้องเป่าหรือเปล่า

Comment

รอชมต่อไป

Comment

ของผม หน้า-เข้า กลาง-เข้า หลัง-ออก
                    ก็ถือว่าใช้ได้นะคับ 41-42C
                    ปล.อิอิในห้องร้อนมาก

Comment

แค่ชื้อตัวดูดฝุ่น 120 บาท(มั่ง) ไม่ได้เรื่องเลย ดูดอะไรไม่ได้ซะอย่าง

Comment

ของผมเปิดฝาด้านข้างครับ

เย็นกว่าด้วยและฝุ่นก้อไม่ค่อยมี

ถ้าปิดแล้วฝ่นยิ่งเยอะครับจิงๆ

Comment

ผมว่านะ ทฤษฏีเหล่านี้...ก็น่าคิด แล้วแต่ความเห็น แต่ที่ท่านจะเห็ฯเลย...นี่ก็ลองเปลี่ยนถอดเข้าถอดออกลองดู แล้วเชคอุณหภูมิดูครับ ต้องลองตอนนี้อากาศร้อน ๆ และคงที่ด้วยนะครับ...
                          ส่วน หน้าเข้า หลังออก ข้าง ตรงซีพียุเข้า ตรงการ์ดจอ ออก ครับ...สูตรนี้ใช้ได้ผล...ลองดู...แล้วท่านจะรู้ว่า เย็นเป็นอย่างไร...(ส่วนตัว)

Comment

ของผมด้านข้างจะเป่าออก เพราะถ้าดูดเข้าฝุ่นจะเยอะ (CM690)

Comment

ผมใช้หลักอากาศพลศาสตร์ คือ หน้า80 เข้า 1 ตัว ข้างเป่าเข้า 120 1ตัวแต่เป็นแบบ Ball Bearingใบเหล็กแรงมากมายเป่าการ์ดจอ+cpu ด้านบน80 ดูดเข้า ที่ Cpu ใช้พัดลมของ GIGABYTE เป่า ด้วยลักษณะลม มันจะดูดเข้าไปที่ซี่ง แล้ว ลมกระจายตัวออกด้านข้าง เลยเอา ด้านหลัง80 2 ตัว ดูดออก + เปิดฝาข้าง รวมแล้วมีพัดลมทั้งหมด 6 ตัว อิอิ ลมแรงมากมาย ความร้อนก็ไม่ 42 องศา ที่ เมมบอร์ด ส่วน Cpu OC ด้วยแล้ว ไม่เกิน 43 องศา ประมานเนีย

Comment

เรื่อง ฝุ่น ก็ มี บ้างเป็นเรื่องธรรมดา ครับ เน้น ถอดมาเป่า ปล่อย ๆ ก็ไม่มีไรหน้าเป็นห่วง ต่อจากอันบน ด้วยอากาศในเครื่องนั้นถ้าให้เย็นมาก ก็ หาพัดลมที่เป่าเข้าแรงๆๆมา 4 ตัว เอามาติดด้านหน้า 2 ตัว ด้านหลัง 2 ตัว
                                ก็จะทำให้อากาศเย็นเข้ามาในเครื่อง เพราะ อากาศจะเข้าได้นั้น จะต้องถูกดูดออกในปริมาณที่เท่ากันดูดเข้ารึเร็วกว่านิดหน่อยครับ รึ ยิ่งดูดออกเร็วเท่าไร อากาศเย็นก็จะเข้ามาแทนที่เร็วเท่านั้นครับ

Comment

Working...
                                X