Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ

ถามเรื่องการไหลของลมในเคสหน่อยครับ ด้านหน้าดูดเข้า,ด้านหลังดูดออก,แล้วตรงฝาข้างหละครับเข้าหรือออก เพราะเห็นเคสแพงๆดูดเข้าทั้งนั้นเลย รบกวนและขอบคุณล่วงหน้าครับ

ดูดเข้าครับ

Comment

ดูดเข้าเย็นหว่า + ฝุ่นเยอะกว่า โฮะๆๆ

Comment

ขอบคุณครับ รอท่านต่อไป

Comment

พัดลมด้านข้างถ้าตรงกับการ์ดจอก็ดูดเข้าคับ(ช่วยเป่าการ์ดจอ) ถ้าด้านบนก็ดูดออก (อากาศร้อนไหลจากล่างขึ้นบน) ความเห็นส่วนตัวล้วนๆคับ

ป.ล.อยากทดลองเหมือนกัน แบบเอาแป้งฝุ่นเป่าเข้าเครื่องแล้วดูว่ามันจะออกทางไหน ใครเคยลองแล้ว(หรือว่ากำลังจะลอง) ถ่ายvideoแล้ว เอาลงyoutubeด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณคับ

Comment

ต้องซื้อกรองมาใส่ซะแล้วถ้าดูดเข้า แต่น่าจะดูดออกนะครับ เพราะจะได้ดูดลมร้อนที่ระบายออกจากการ์ดจอ

Comment

ของผม

หน้าล่าง ดูดเข้า
              ข้างล่าง(ตรงการ์ดจอ) ดูดเข้า

หลังบน ดูดออก
              ข้างบน(ตรง CPU) ม่ะได้ใช้ เพราะเปลี่ยนซิงค์ Tuniq120 มันใหญ่ครับ เกือบติดฝาข้างเลย

แล้วก็จัดระเบียบสายไฟให้เรียบร้อย อย่าให้บังทางลมก็โอเคแล้วล่ะ

Comment

ของผม หน้าล่างดูดเข้า ข้าง 2 ตัว ดูดเข้า หลังบนดูดออก (ตัวดูดออกใช้ 90 cfm ระบายอากาศร้อนออกไปได้ดีและเร็ว) อุณหภูมิด้านบนและล่างต่างกันไม่มาก แต่ก่อนใช้พัดลมดูดออกที่ติดเคสมา(14 ซม. Icute ) อุณหภูมิในเคสสูงกว่าตอนนี้
                อุณหภูมิขณะทำงาน อุณหภูมิห้องอยู่ที่ 31
                Last edited by jack024; 22 Oct 2008, 22:27:49.

Comment

Originally posted by qbert View Post
                  พัดลมด้านข้างถ้าตรงกับการ์ดจอก็ดูดเข้าคับ(ช่วยเป่าการ์ดจอ) ถ้าด้านบนก็ดูดออก (อากาศร้อนไหลจากล่างขึ้นบน) ความเห็นส่วนตัวล้วนๆคับ

ป.ล.อยากทดลองเหมือนกัน แบบเอาแป้งฝุ่นเป่าเข้าเครื่องแล้วดูว่ามันจะออกทางไหน ใครเคยลองแล้ว(หรือว่ากำลังจะลอง) ถ่ายvideoแล้ว เอาลงyoutubeด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูง ขอบคุณคับ
                  อืมคับความคิดเดียวกับผมเลย
                  ลองเอาบอร์ดเก่าๆที่ไม่ได้ใช้หรือเสีย อุปกรณ์ทั้งหมดเสียหมด แล้วจ่ายไฟให้กับพัดลมอย่างเดียวเลยครับ ส่งแป้งฝุ่นนั้นก็ได้ ผมเคยคิดไว้ว่าผมจะพ่นควันบุหรี่ใส่มันครับ

Comment

ลองเอาบอร์ดเก่าๆที่ไม่ได้ใช้หรือเสีย อุปกรณ์ทั้งหมดเสียหมด แล้วจ่ายไฟให้กับพัดลมอย่างเดียวเลยครับ ส่งแป้งฝุ่นนั้นก็ได้ ผมเคยคิดไว้ว่าผมจะพ่นควันบุหรี่ใส่มันครับ
                    ผมเกรงว่า มะเร็งจะถามหา นะสิคับ ฮาๆ

Comment

หน้า เข้า

ข้างเข้าทั้ง cpu vga

หลัง ออก

อุณภูมิพอใช้เพราะเคลสเล็ก

Cpu 39-45

VGA 45-60

ปล. อย่าลืมซื้อเครื่องเป่าฝุ่น 299

Comment

จากเคสผม TT M9 ไม่มีพัดลมที่ฝาข้างมาให้และด้านบนไม่มีช่องติดพัดลม แต่ผมติด 12" ดูดออกสองตัวเลยครับ เนื่องจากคิดว่าตรงการ์ดจอพัดลมการ์ดจอเป่าแล้วก็ใช้พัดลมข้างดูดออกเพื่อการระบายอากาศตรงนั้นและก็ดูดลมจากพัดลมที่ดูดเข้าด้านหน้าเพื่อการไหลของอากาศมาจากด้านหน้าที่เดียว(รออีกหลายคห.) สุดท้ายจาการทดลอง อุณหภูมิตรงการ์ดจอลดลง 2 องศาครับ

Comment

Originally posted by Change View Post
                          ลองพ่นดูแล้วครับ ของผมไม่ค่อยออกจากเคสเลย มันฟุ้งไปทั่ว

cm 690 พัดลม ด้านหน้า ด้านข้าง ด้านล่างดูดเข้า ด้านหลังกับข้างบนดูดออก

Comment

ผมว่า มันควรมีปริมาณ ลมเข้า-ออก ที่เท่าๆกัน เพราะ

อากกาศในเคส ควรเป็นอากาศใหม่เสมอ

อากาศที่ใช้งานแล้ว จะมีอุณหภูมิสูงกว่า อากาศนอกเคสเสมอ

เพราะฉะนั้น ควรเอาลมเก่าออกนอกเคส ให้ เร็วที่สุด

Comment

ของผม หน้าดูด 2 ตัว ด้านข้างล่าง ดูดเข้าตรงกะ VGA ด้านบนดูดออก หลังดูดออก

Comment

Working...
                              X