overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Default [ส่งการบ้านครับ] งบ 20k + นิดหน่อยๆ สเปคเล่นเกมครับ[มีคำถามด้วยครับ]

ก่อนอื่น ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับการช่วยแนะนำ โดยเฉพาะอย่างยิ่ง ท่าน St.Siva และ BlueTears ครับ

*ขอ Edit เนื้อหานิดนึงครับผม

จากเดิม สเปคในกระทู้ที่ถามไป .. กระทู้เก่า

ตอนนี้ด้วย ช่วงเวลาและโอกาส + กับ งบหมดกระทันหัน(ฮ่า) ซื้อของบ้างแล้วบางส่วน แต่งบหมด เลยต้องลดบางอย่างลงครับ เลยได้ราคาตามนี้มาครับ

CPU : i5 4460 -- 6450
    MB : GIGABYTE H97M-D3H -- 2690 // เปลี่ยนเป็น Asrock B85M Pro3
    RAM : KINGSTON Hyper-X Fury DDR3 8GB 1600 (4GBx2) Black -- 1820
    VGA : Zotac GTX 970 Ref. -- 9700 // เปลี่ยนเป็น Zotax 960
    HDD : ใช้ External ที่มี ไปก่อนครับ T_T // อาจต้องซื้อใหม่
    SSD : GALAX GAMER SSD 120GB -- 2200
    PSU : SEASONIC S12II - 520W. -- 2190 // เปลี่ยนเป็น Super Flower Broze 650w อันนี้พลาด ซื้อแพง ในงานเกม ที่พาราก้อนเมื่อช่วงเดือนสิงหา
    Case : ZALMAN R1 -- 1450 // ยังไม่ได้ซื้อใหม่ครับ ใช้ของเก่า แต่แพลนซื้อใหม่ปลายเดือน

Total 19410 บาท

+ เคส กับ HDD สำหรับคนที่จะจัดแบบนี้ ก็คง 22k นิดๆครับผม

ตอนนี้แพลนจะซื้อ เคส + จอใหม่ Del U2414h กับ Mechanic Keyboard tt Poseidon Z ด้วยครบ งบมาบานก็ตรงนี้

พอดีมีคำถาม ถามตรงนี้ด้วยเลยละกันครับ
    1. HDD ตัวเก่า Sata 2 ใส่บอร์ดแล้วมัน Blue Screen รัวๆ เข้าวินโดว์ไม่ได้อะครับ มันมาถึงหน้า Starting Window.. แล้วก็บลูสกรีน แล้วรีสตาร์ท ผมเลยถอดออก ใส่ SSD ตัวเดียว แล้วลงวินโดว์บน SSD ได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร เป็นที่อะไรครับ หรือผมเสียบผิด Sata ?

2. แล้วถ้างี้ผมลง os ที่ SSD ไปแล้ว ผมเสียบ HDD ตัวเก่าอีกทีเลยได้ไหมครับ เพื่อให้มันเป็น drive D ? แล้วควรต้องเสียบตรงไหน หรือ set ค่าอะไรด้วยไหมครับ (ตอนนี้เสียบ SSD ที่ sata 0 บนบอร์ด)

3. ด้วยความที่ประกอบเอง(ครั้งแรกในชีวิต) ไม่ได้เก็บสาย มีผลกับการระบายความร้อนมากไหมครับ แล้วถ้าปล่อยพะรุงพะรังแบบนี้เป็นอะไรไหม จริงๆมันแอบร้อนมากตอน Benchmark เกม ผมเลยเปิดพัดลมจ่อไว้ตลอด ... แบบนี้ได้มั้ยครับ

Last edited by theoneboyz; 26 Oct 2015 at 08:37:34.

ลืมบอก
    90% เป็นสั่งออนไลน์หมดเลยครับ ยกเว้น PSU จริงๆ Case กับ จอที่แพลนจะซื้อ ก็จะออนไลน์นะ ฮ่าๆ

แต่ Case นี่ JIB ออนไลน์ไม่มี อาจต้องไปเดินหาเอง โฮก T_T

แล้วก็แนะนำเพื่อนๆที่จะจัด งบ 20k + SSD นี่ Must have เลย มันเจ๋งมากครัช ผมใช้ครั้งแรกนี่ ตื้นตันน้ำตาจะไหล Photoshop เปิดเร็วมาก เกมโหลดหน้าจอไวมาก วินโดว์บู๊ทไวมาก ใครว่าไม่จำเป็น อาจจะจริง แต่สักครั้งในชีวิตนี่ ไม่อยากกลับไป HDD เลย // notebook ในมือที่เป็น hdd นี่สั่นไปหมด อยากจิยัดลง notebook ด้วย
    Last edited by theoneboyz; 12 Sep 2015 at 14:18:03.

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

ลองต่อ HDD อีกรึยังครั้ง

ปกติจอฟ้าแบบนี้เกิดจาก HDD มีข้อมูลวินโดว์เก่า

สเปคโดยรวมแจ่มแล้ว การ์ดจออาจดรอปลงหน่อย แต่ปรับพอดีๆก็เล่นได้ทุกเกมครับ

SSD ช่วยได้เยอะครับท่าน ลืม HDD จานหมุนไปเลย

OverclockZone Member ending's Avatar

อยากสั่งและได้ส่วนลดจัง แต่มันยุ่งยากไหมอ่ะ รวมๆลดไปเยอะมากเลย

สเปคนี้ผมหาซื้อพอดีเลยครับ เล็งไว้เป็นเดือนละผม ยังไม่ซื้อสักที การ์ดจอก็มาราคาขึ้นอีก 1000 บาท เซงไป

ยังไงพอแนะนำการสั่งง่ายๆให้ผมหน่อยนะครับ
    Last edited by ending; 14 Sep 2015 at 04:54:01.

Hddตัวเก่าเสียบใช้ได้เลยครับไม่มีปัญหา จะformat เป็นไดรฟ d หรือทำ raid ก็ได้ครับ อาการจอฟ้าน่าจะมาจากไฟล์บูสต์วินโด้ในhddไม่สมบูรณ์ บางทีhddตัวเก่าอาจเป็นide แต่ bios ตั้งเป็นahci หรือ raid ไม่น่าใช่ hddเสียหรือเสียบผิดช่องครับ
    Last edited by Zeedweeds; 14 Sep 2015 at 05:16:50.

Bookmarks

Bookmarks