overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 10 of 10
    OverclockZone Member

Default เข้าโหมดพักหน้าจอแล้ว แล้วปลุกไม่ยอมติดครับ

ผมตั้งพักหน้าจอไว้เฉยๆครับ ไม่ได้ตั้ง Sleep อาการคือ
    ถ้ามันพักหน้าจอไปแปบเดียวไม่เป็นไร
    แต่บางทีพอพักหน้าจอนานๆแล้ว
    จอมันไม่ยอมติดครับ ไม่ว่าจะขยับเมาส์ กดปุ่ม Power กดคีย์บอร์ด ยังไงจอก็ไม่ติด
    แต่เครื่องยังทำงานปกติครับ

สเป็คที่ใช้ครับ
    Power Seasonic S12II 620W
    CPU I7-6700K
    Gigabyte z170x-gaming g1
    พัดลม 3 ตัวในเคส แล้วก็ Tt FrioOCK Snow ครับ
    ไม่มีการ์ดจอครับ
    มี SSD M.2 กับ HDD Samsung 1 ตัวครับ
    อุปกรณ์ต่อพ่วงก็มีแค่ เมาส์ คีย์บอร์ด ครับ แล้วก็เสาไวเลส ครับ

อาการก็เป็นตามที่เขียนไว้ครับ เข้าโหมดพักหน้าจอแล้วปลุกไม่ติด

ไปตั้งในไบออสว่าให้ wake up ยังไง คีย์บอร์ดกดปุ่มไหน เม้าส์ขยับหรือคลิ๊ก

จอด้วยตั้งที่ตัวมอนิเตอร์ว่าไม่ต้อง sleep เอง

ขอบคุณคุณ ducati995 มากครับ
    ผมเข้าในดูใน Bios
    เข้าไปตั้ง Display Output ใน Bios จาก PCI1 เป็น Intel?HD

*Edit ยังไม่หายครับ เมื่อเช้าเป็นอีกแล้วทั้งๆที่เปิดคอมไว้เฉยๆ ผมลอง RemoteDesktop เข้าไปเครื่องมันก็ไม่ค้างนะแต่จอไม่ยอมติด
    ผมลองตั้ง wake up ใน Bios ดูแล้วไม่ได้ผลอ่ะครับ (ในนั้นบอกเฉพาะพอต PS2) แต่ที่ทำได้ตอนนี้คือ ตั้งไม่ให้มันเข้าโหมดปิดหน้าจอ แล้วใส่ ScreenServer สีดำไว้
    Last edited by moneserver; 17 Sep 2015 at 12:46:19.

เข้ามาฟังอาการด้วยครับ

อาการยังไม่หายครับ ผมได้ Edit เพิ่มเติมในความเห็นที่ 2 แล้ว เพิ่มเติมครับผมสังเกตว่ามันจะเป็นเฉพาะตอนที่ผมเปิดทิ้งไว้นานมากๆ(เกิน 1-2 ชม)อ่ะครับ

ลองปิด save power ของ lan

ไปที่ device manager -> network adapters -> เลือก lan controller ที่ใช้อยู่ -> properties -> power management -> เอาเครื่องหมายถูกออกให้หมด -> กด ok

ggon ขอบคุณมากๆครับ ลองทำแล้วครับ เดี๋ยวผมจะรอดูครับว่ามันจะเป็นอีกไหม คงต้องใช้เวลานิดนึง

*อีกข้อสงสัยนึงคือ ตอนแรกที่ผมยังไม่เปลี่ยน Display Output มันจะเป็นถี่มากๆ
    แต่พอผมเปลี่ยนแล้ว มันก็เป็นแค่ครั้งนั้นครั้งเดียวแล้วก็เหมือนจะไม่เป็นอีกแล้ว คือว่าเวลาหน้าจอมันพักเนี่ย ปล่อยไว้สักพัก monitor ผมมันจะปิดตัวเองด้วย ผมกำลังสงสัยว่าเป็นเพราะผมขยับเมาส์ก่อนเปิดจอหรือเปล่า ทำให้มันหาพอต HDMI ไม่เจอ

OverclockZone Member nightclaw's Avatar

จอ monitor ตัวไหนครับ..

nightclaw ผมใช้จอ BenQ ครับ
    ล่าสุด ตอนนี้ผมเจอตัวปัญหาแล้วครับ เป็นเพราะกล่องที่มีพอต USB3.1 กับ USB Type C ที่แถมมากับบอร์ดครับ จริงๆมันมีปัญหา UEFI ทำงานบ้างไม่ทำงานบ้าง(บางครั้งเปิดคอมแล้วค้างหน้า Welcome ด้วย) แต่ผมไม่ได้บอกเอาไว้ครับ ตอนนี้ผมถอดสายกล่องตัวนี้ออกครับ คราวนี้ตอนเปิดเครื่อง UEFI ทำงานทุกครั้ง ไม่มีอาการค้างตอนหน้า Welcome แล้วก็ตอนพักหน้าจอติดทุกครั้ง ปล่อยข้ามคืนก็ยังกลับมาติดเหมือนเดิมครับ สรุปปัญหาเกิดจากตัว USB Type C หน้าเคสครับ ไม่ได้เป็นเพราะเปิดจอก่อนหลังครับ ผม งง มากเลยมันก็ไม่ได้เสียแต่มันทำให้เครื่องรวนๆ จริงๆผมก็คาดไม่ถึงเหมือนกันว่ามันจะเป็นที่จุดนี้
    Last edited by moneserver; 12 Oct 2015 at 10:03:54.

ตัวนี้หล่ะครับ ที่มากับบอร์ด ถ้าเสียบแล้วระบบ UEFI จะมีปัญหา แต่พอ รีเซตเครื่องมันจะไม่ผ่านโหมด UEFI ครับ(มันจะเข้า Windows ได้ตามปกติ) แล้วมันไปมีปัญหาอีกทีตอนพักหน้าจอนานๆครับ มันจะไม่ยอมตื่น อันนี้ผมเทสจนแน่ใจแล้วครับว่าเกิดจากตัวนี้แน่ๆ

*UEFI ที่มันทำให้เปิดเครื่องเร็วๆอ่ะครับ มันจะทำงานครั้งเดียวตอนเปิดเครื่อง เวลามันมีปัญหาคือมันจะโหลดเหมือนตอนรีสตาร์เครื่องใหม่แล้วมันจะค้างหน้า Welcome
    รูปประกอบครับ ขอใช้จากเว็บอื่นนะครับ

Bookmarks

Bookmarks