overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 28
    OverclockZone Member daimon's Avatar

Default Win10 vs Win7(shared system memory test) +++++++++++++++++

พอดีเครื่องพี่สาวใช้ทั้ง win 7 และ 10 เลยลองทดสอบระบบ shared system memory ของ win10
    ว่าจะเห็นผลกับเกมที่ใช้ vram เยอะๆใหมผมเทสด้วย GTX960 2GB นะครับ
    ใช้เกม Shadow of mordor ในการทดสอบ เพราะเกมกินVramเยอะมากประมาณ 4GB
    lสเป็ค i5+RAM16GB+GTX960 นะครับ
    Win 7 จะหน่วงและเฟรมเรตดรอปในวางจังหวะเลยถึงแม้จะมีแรม 16 GB มาช่วยก็ตาม
    ส่วน Win 10 รวมถึง 8/8.1ที่มี shared system memory ดีกว่า 7 ก็ทำได้ดีเล่นได้ลื่นๆเลยครับ
    เผื่อท่านที่ใช้ Windown7 หรือท่านที่ใช้การ์ดจอแรงแต่แรมน้อย อาจจะยังไม่รู้และลองอัพมาใช้ win 10 ดูอิอิ

Last edited by daimon; 13 Sep 2015 at 17:18:31.

OverclockZone Member

win 10 นี่ต้องเกมส์ เเท้เท่านั้นใช่รึเปล่า คับ

OverclockZone Member kittinzaa's Avatar

Quote Originally Posted by HI 7 View Post
    win 10 นี่ต้องเกมส์ เเท้เท่านั้นใช่รึเปล่า คับ
    ไอข่าวที่ตรวจเช็คแอพเถื่อน มันคือแอพใน windows store ครับ คนเขียนข่าวปั่นเรื่อง คนไม่รู้ก็เอามาแชร์กัน...

OverclockZone Member IcsakamaTo's Avatar

กำลังลองกับ gta ตอนนี้ยังไม่ค่อยเหรผลไม่รุ้ว่าสเปกผมต่ำด้วยอะป้าว

OverclockZone Member daimon's Avatar

Quote Originally Posted by HI 7 View Post
    เครื่องที่ผมใช้มีทั้งเกมแท้เกมเถื่อนนะครับ ยังไม่เห็นมีปัญหานะครับ

Quote Originally Posted by IcsakamaTo View Post
    กำลังลองกับ gta ตอนนี้ยังไม่ค่อยเหรผลไม่รุ้ว่าสเปกผมต่ำด้วยอะป้าว
    เดี่ยวจะลองทดสอบ GTA5 ดูครับแต่คงต้องลงเกมนานหน่อย

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ประทับใจเรื่อง MEM shared ของ win 10 เหมือนกันแต่เจอปัญหา watchdog violation เลยต้องกลับไปใช้ win7 เหมือนเดิม

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

< CF

ปล ram เครือง 8 G ถ้าเพิ่มเป็น 16 G = เท่าไร

ผมให้ เกมส์ 240 g เต๊มทั้งลูกแล้ว เล่นGTA V offline อิ อิ กรรม
    Last edited by eddies89; 13 Sep 2015 at 13:21:38.

เท่าทีลองๆดูกับ Crysis 3 GTA V (เดี่ยวจะลองอัดคลิปดูครับ) เกมใหนที่กิน vram ไม่มากนั้นแทบจะไม่แตกต่างครับ เพราะ win 7 มันแชร์แรมเพิ่มให้ 2 GB น่าจะเพิ่มตามแรมการ์ดจอ
    ส่วน win 10 จะเพิ่มตามแรมเครื่อง(แชร์ครึ่งนึง)
    Win 7 GTX960 2GB VRAM=4GB (shared system memory) แรมเครื่อง 16 GB
    Win 10 GTX960 2GB VRAM =10GB (shared system memory) แรมเครื่อง 16 GB

สรุปได้ว่าใน win 7 เกมใหนที่กิน Vram การ์ดจอไม่มากไปกว่าแรมที่การ์ดจอมี (2gb) ก็แทบไม่ต่างอะไรกับ win 10 win8 ครับ
    ส่วนเกมที่กินเกิน 2 gb แต่ไม่เกิน 4 gb(shared system memory) ก็ไม่ต่างมากแต่อาจจะมีจังหวะเคลียแรมแล้วเฟรมตกนิดๆ มาให้เห็นแต่ไม่บ่อยมาก
    ถ้าเกมใหนกินเกินกว่าที่มีรวมทั้งแรมที่แชร์แล้วจะมีการหน่วง แล้วเฟรทลดนิดๆให้เห็น (อิงจากเกม Shadow of mordor)

Win 10 ไม่มีปัญหาในเรื่องนั้น แต่ก็ควรมีแรมเครื่องสัก 16 GB หากท่านมีการ์ดจอแรมน้อยเพื่อ การทำงานของshared system memory ได้เต็มประสิทธิภาพครับ

Quote Originally Posted by eddies89 View Post

< CF

ปล ram เครือง 8 G ถ้าเพิ่มเป็น 16 G = เท่าไร

ผมให้ เกมส์ 240 g เต๊มทั้งลูกแล้ว เล่นGTA V offline อิ อิ กรรม
    เพิ่มไปอีก 4 ครับน่าจะ = 12 GB

*Crysis ที่กิน vram น้อยจะไม่ค่อยต่างกันเลยแต่ดูแล้ว win 10 กิน cpu กับ vram มากกว่าน่อยครับ

Last edited by daimon; 13 Sep 2015 at 17:19:28.

OverclockZone Member jackpodoms's Avatar

win10ก็ดีจริงๆนั้นละ แต่สุดท้ายก็ต้องหนีกลับมา win7เหมือนเดิม..ใช้งานOKทุกอย่างแต่ ดันต่อUSB กับมือถือnokia ผมไม่ได้สะงัน..พยายามหาไดร์เวอร์จนหมดปัญญา

Quote Originally Posted by jackpodoms View Post
    win10ก็ดีจริงๆนั้นละ แต่สุดท้ายก็ต้องหนีกลับมา win7เหมือนเดิม..ใช้งานOKทุกอย่างแต่ ดันต่อUSB กับมือถือnokia ผมไม่ได้สะงัน..พยายามหาไดร์เวอร์จนหมดปัญญา
    ดีแค่ shared system memory กับบูตเร็วและก็ความรู้สึกใช้งานที่ลื่นขึ้น อย่างอื่นผมว่า win 7 ดีกว่า
    แต่อย่างว่าครับ win 7 มันไม่รองรับอนาคตแล้ว(DX12 and more)

Rayong, Chonburi

สอบถามนิดนึง 8.1 pro นี่แชร์แรมกับเค้าได้ไหมครับ อยากลองมั่ง
    I5+16gb+970

เรื่องเเชร์เเรมนี่ ทำให้เล่นลื่นขึ้น ทุกเกมส์ หรือเฉพาะ เกมส์ที่กินเเรมเยอะ หรอคับ

OverclockZone Member ShinAkira's Avatar

เรื่องเเชร์เเรมนี่ ทำให้เล่นลื่นขึ้น ทุกเกมส์ หรือเฉพาะ เกมส์ที่กินเเรมเยอะ หรอคับ
    เฉพาะเกมที่กิน VRAM เกินที่การืดจอมีครับ

OverclockZone Member unrevealer's Avatar

Quote Originally Posted by jackpodoms View Post
    asus zenfone 2 ผมต่อ usb ไม่มีปัญหา root เครื่องก็ทำมันบน win 10 นี่แหละ ตั้งแต่ใช้มาผมเจอปัญหาเล็กๆไม่หนัก คงแล้วแต่ดวง

OverclockZone Member ShinAkira's Avatar

Quote Originally Posted by unrevealer View Post
    asus zenfone 2 ผมต่อ usb ไม่มีปัญหา root เครื่องก็ทำมันบน win 10 นี่แหละ ตั้งแต่ใช้มาผมเจอปัญหาเล็กๆไม่หนัก คงแล้วแต่ดวง
    ์NOKIA บริษัทมันแทบจะสูญพันธ์ไปแล้วครับคงเลิก support แล้วแหละ

Quote Originally Posted by boatsz View Post
    สอบถามนิดนึง 8.1 pro นี่แชร์แรมกับเค้าได้ไหมครับ อยากลองมั่ง
    I5+16gb+970
    แชร์ครับน่าจะมากกว่า win 7 แต่น้อยกว่า win 10

OverclockZone Member zakai5626's Avatar

ของผมก็ใช้ได้ปกตินะครับ ลงอัฟเดทนะครับไม่ได้คลีนน

OverclockZone Member eddies89's Avatar
    พระรามห้า ท่าน้ำนนท์ บางกรวย-ไทรน้อย

ipu อะครับ

Quote Originally Posted by eddies89 View Post
    ipu อะครับ
    8 GB ครับครึ่งนึงของแรมเครื่อง

Rayong, Chonburi

Quote Originally Posted by daimon View Post
    แชร์ครับน่าจะมากกว่า win 7 แต่น้อยกว่า win 10
    ไม่ต้องไปปรับอะไรมันเลยใช่ไหม ค่ามัน Default มาให้เลยใช่ไหมครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks