overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member

Default เพิ่งถอยเซ็ต Skylake มาใหม่ เกิดปัญหาขึ้น รบกวนท่านผู้รู้ช่วยให้คำแนะนำทีครับ

ก่อนหน้านี้ผมเคยมีโอกาสได้ต่อสายไฟคอมเครื่องเก่าเองแล้วไม่มีปัญหา ก็เลยลองประกอบของใหม่ที่พึ่งซื้อมาเองปรากฎว่าหลังจากกดปุ่มเปิดเครื่องปุ้บ ก็มีประกายไฟเล็กๆ พร้อมกลิ่นไหม้และควันเล็กน้อยพุ่งออกมาตรงชิพข้างๆแรมครับ
    หลังจากเห็นประกายไฟและควันด้วยความตกใจผมก็เลยรีบกดปุ่มเพาเวอร์หลังคอมเพื่อปิดเครื่องทันที แล้วผมก็ทำการถอดสายไฟในเครื่องทั้งหมดออก และยกไปร้านให้ทางร้านเค้าช่วยดูครับ
    ปรากฎว่าหลังจากทางร้านประกอบและเสียบสายใหม่ทั้งหมด คอมก็เปิดติดและทำงานได้อย่างปกติ ผมก็เลยรีบยกกลับมาบ้านทันที(ต้องรีบกลับบ้านพอดีมีธุระครับ เลยไม่ได้ถามทางร้านว่าเป็นเพราะอะไร)
    ตอนนี้ผมได้ใช้งานมาประมาณ 2 วันแล้วครับ ท่องเว็ป เล่นเกม ฟังเพลง ไม่มีปัญหาอะไรเกิดขึ้นเลย

ผมก็เลยเกิดคำถามว่า
    1. ที่เมนบอร์ดมันไหม้แบบนี้ เกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ ผมประกอบหรือต่อไฟตรงไหนผิดหรือเปล่า
    2. ถ้าใช้งานอย่างงี้ไป อนาคตมันจะเกิดปัญหาอะไรรึเปล่าครับ เพราะมันเคยไหม้มาแล้ว (เป็นห่วงเรื่องความปลอดภัยครับ พอดีมีเด็กใช้ด้วย)
    3. รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ ว่าผมควรจะเปลี่ยนใหม่หรือเปล่า

นี่เป็นรูปตำแหน่งของบอร์ดที่มีประกายไฟ และควันพร้อมกับกลิ่นไหม้ครับ

และนี่เป็นรูปแบบใกล้ๆครับ

สเปคของเครื่องเบื้องต้นครับ
    CPU: I5 6600k
    CPU COOLER: H100i GTX
    M/B: MAXIMUS VIII RANGER
    VGA: ZOTAC GTX 980
    RAM: VENGEANCE DDR4 bus 3000 16GB
    PSU: CORSAIR RM750
    SSD: GALAX 240GB
    HDD: 1TB WD BLACK
    โดยเป็นการซื้อ CPU, CPU Cooler, MB, RAM ใหม่เพื่อมาใส่กับของเก่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ

สายอะไรอาจต่อผิด เพื่อนผมมันโมสาย usb ทำอะไรสักอย่างพอเสียบแรมพังเลย มันบอกลูกน้องมันทำแบบเดียวกันแรมพังเหมือนกัน

OverclockZone Member momae's Avatar

.. ดูเหมือนเฟตสำหรับภาคจ่ายไฟ ช็อตนะ .. เคยลองใส่แรมครบ 4 แถว หรือเปล่า ครับ ..

OverclockZone Member Wizardlive's Avatar

เฟสพัดลมหรือป่าว

OverclockZone Member sas013's Avatar

ประกันบอร์ดท่านขาดเรียบร้อย ยืนไว้อาลัย1นาที

ส่วนถ้าอยากรู้ว่าตัวนั้นทำหน้าที่อะไร ต้องหา Schematic Diagram มานั่งไล่ดูหละครับ (หายากซะด้วย)

asus z170 ranger...อีกแล้ว
    T.T
    ของเพิ่งซื้อมา กลายเป็นหมดประกันซะแล้ว

...

Super Moderator

DPAK MOSFET อ่ะครับ
    อย่างที่ความเห็นบนว่า อาจจะมีปัญหาเรื่องแรมได้

ตอนประกอบไม่ทราบว่าใส่ 24 pin แน่นสนิทหรือไม่
    เสียบไฟ 8 pin cpu ถูกสายหรือไม่

Crazy_O's Avatar

บอร์ด ranger อีกแล้ว ?

OverclockZone Member Hangger's Avatar

ยังดีที่ยังใช้งานได้ เซ็งแทนเลย

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

ผมเคยต่อสาย Lan ผิด ทำให้ไฟ POE วิ่งเข้า Lan กลิ่นฉุยเลย แต่ไม่มีความเสียหายทางกายภาพ(ที่มองเห็นใด้)แบบจขกท

มันก็ไช้ต่อใด้นะ 2-3 เดือนไม่มีปัญหาไร พอปลายๆเดือนที่ 3 เริ่มมีอาการ คือเครื่องแฮ้ง

ไม่ใด้แฮ้งถี่หรอก บางวันแฮ้งที บางวัน 2-3 ที แต่มันสร้างความลำคาญพอตัวเลยทีเดียว

ของผมยังเคลมใด้ เพราะไม่มีความเสียหายที่มองเห็นด้วยตา แต่ของ จขกท นิประกันลาก่อยคับ เรียบร้อย

OverclockZone Member St.Siva's Avatar

เสียวตอนเคลม Asus นี่แหละ

เห็นอีกกระทู้กำลังเป็นมหากาพย์ละ

OverclockZone Member smileworld's Avatar

Quote Originally Posted by St.Siva View Post
    เสียวตอนเคลม Asus นี่แหละ

เห็นอีกกระทู้กำลังเป็นมหากาพย์ละ
    ผมไปเห็นหนังสือประกันของ asus ในหนังสือถ้าแบบเนียเคลมได้นะครับ แต่เอาเข้าจริงส่วนใหญ่เลยร้านที่รับจะบอกไม่ผ่าน พึงไปจอมาเมื่อวานก่อนเป็นหนังสือการรับประกันของ Asus เห็นใน Advice

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    สงบสุข & สันโดษ

จขกท อยู่ USA นิ อาจจะใด้บริการดีกว่าไทยเยอะ(กระมัง)

เครียดเรยผม กำลังจะประกอบคอมเองเครื่องแรกเหมือนกัน

Bookmarks

Bookmarks