Announcement

Collapse
No announcement yet.

เตือนภัยกับการเคลมของกับ ASUS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เตือนภัยกับการเคลมของกับ ASUS

สืบเนื่องมาจาก ผมได้ซื้อบอร์ด B85M-G กับทาง JIB แล้วใช้ได้มาประมาณ 4 เดือน ช่อง video output on board ทุกช่องใช้ไม่ได้จึงได้ส่งเคลมผ่านทาง JIB ในวันที่ 18/8/58 แล้วทาง JIB จึงนำส่งต่อให้ ASUS ผมได้รับสินค้าคืนจากการเคลมในวันที่ 8/9/58 *** ตอนที่ผมไปรับ ทางพนักงานแจ้งให้ทราบว่า ทาง ASUS ได้ส่งตัวใหม่มาแทน โดยมีการเปลี่ยน S/N*** ตัวสินค้าผ่านการซ่อม แล้วสต๊อกไว้
    ผมนั้นไว้วางใจกับการได้ของใหม่ จึงนำกลับมาใช้งาน ทุกอย่างเป็นปกติ แต่วันดีคืนดี กิเลศผมดันเกิดไปซื้อการ์ดจอมาใส่เพิ่ม(ไปซื้อวันที่12/9/58) ปรากฏว่าเปิดไม่ติด แต่หากต่อ on board จะเปิดติด จึงเกิดข้อสงสัย และได้ยกเคสไปให้ทาง JIB เช็ค ปรากฏว่า ช่าง JIB บอกว่าช่อง port การ์ดจอ มีปัญหา (ปัญหาจาก mainboard) ผมจึงได้ส่งเคลมอีกรอบ ในวันที่ 13/9/58 **ขณะนี้ บอร์ดอยู่กับ JIB
    คำถามก็คือ
    1. ทำไม ASUS จึงส่ง Mainboard มีปัญหามาให้ลูกค้า รู้ทั้งรู้อยู่แล้วว่า มันมีปัญหา
    2. มาตรฐานในการซ่อมของบริษัทนั้นตกต่ำขนาดเอาของมีปัญหามาให้ลูกค้าหรืออย่างไร
    3. ทำไมไม่ทำการทดสอบทุกๆอย่างก่อนส่งของคืนลูกค้า ถ้าได้ทดสอบแล้ว ทำไมจึงมีปัญหาอีก

Last edited by popularboy; 13 Sep 2015, 17:39:21.

Comment

เห้ยใจเย็น
      เดี๋ยวอธิบายให้ฟัง เข้าห้องน้ำแปป

Comment

ปัญหาอาจเกิดเพราะคุณไม่ได้ใช้งานก้ได้

Comment

1. ทำไม ASUS จึงส่ง Mainboard มีปัญหามาให้ลูกค้า รู้ทั้งรู้อยู่แล้วว่า มันมีปัญหา
          ก็เค้าบอกว่าของใหม่ไง แกะกล่องมาแพ็คส่งให้คุณเลย แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าเสียไม่เสีย
          2. มาตรฐานในการซ่อมของบริษัทนั้นตกต่ำขนาดเอาของมีปัญหามาให้ลูกค้าหรืออย่างไร
          เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ ไม่ได้ซ่อม
          3. ทำไมไม่ทำการทดสอบทุกๆอย่างก่อนส่งของคืนลูกค้า ถ้าได้ทดสอบแล้ว ทำไมจึงมีปัญหาอีก
          อันนี้ก็แล้วแต่ละบริษัท แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นกันถ้าเอาของใหม่เคลมส่งให้ลูกค้า มักจะไม่เคยเอามาเทสซักเท่าไหร่ เสียเวลาเพราะคิดว่ามันเป็นของใหม่ไง จะเสียได้ไง

ปล. จขกท. บอกเลยซวยซ้ำซ้อน
          ของที่เสียมาจากโรงงานมี 1 ใน 100
          คุณได้ 1 ในร้อยชิ้นแรก
          แล้วยังได้ 1 ในร้อยชิ้นหลังอีกที

แนะนำทำใจครับ อย่างน้อยมองโลกในแง่ดีเค้าก็เคลมให้คุณครับ บางคนเจอหนักกว่านี้อีก เอาของเราดีๆ ที่ส่งเคลมไปทำให้เสียแบบเคลมไม่ได้ แล้วมาโทษความผิดให้เรา

Comment

Originally posted by xtcian View Post
            ก็เค้าบอกว่าของใหม่ไง แกะกล่องมาแพ็คส่งให้คุณเลย แล้วเค้าจะรู้มั้ยว่าเสียไม่เสีย
            เค้าเปลี่ยนตัวใหม่ให้ครับ ไม่ได้ซ่อม
            อันนี้ก็แล้วแต่ละบริษัท แต่ส่วนใหญ่ที่เห็นกันถ้าเอาของใหม่เคลมส่งให้ลูกค้า มักจะไม่เคยเอามาเทสซักเท่าไหร่ เสียเวลาเพราะคิดว่ามันเป็นของใหม่ไง จะเสียได้ไง

ปล. จขกท. บอกเลยซวยซ้ำซ้อน
            ของที่เสียมาจากโรงงานมี 1 ใน 100
            คุณได้ 1 ในร้อยชิ้นแรก
            แล้วยังได้ 1 ในร้อยชิ้นหลังอีกที

แนะนำทำใจครับ อย่างน้อยมองโลกในแง่ดีเค้าก็เคลมให้คุณครับ บางคนเจอหนักกว่านี้อีก เอาของเราดีๆ ที่ส่งเคลมไปทำให้เสียแบบเคลมไม่ได้ แล้วมาโทษความผิดให้เรา
            ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
            ของที่ส่งมาให้ผมดูแล้วไม่ใช่ของใหม่ครับ ของที่ผ่านการเคลม แล้วสต๊อกไว้ครับ เนื่องจากตอนรับได้เห็นคราบขาวๆที่ด้านหลังบอร์ด *** ย้ำครับ ไม่ใช่ของใหม่แกะกล่อง ***
            เค้าเปลี่ยนของที่ซ่อมมาแล้วมาให้ ไม่ใช่ตัวใหม่ครับ
            ใช่ครับ ผมพยายามมองในแง่ดี แต่อย่างว่าครับ บริษัทใหญ่โต ทำไมของมีปัญหาผ่าน QC มาได้
            Last edited by popularboy; 13 Sep 2015, 17:42:37.

Comment

เป็นของซ่อม ไม่ใช่ของใหม่

Comment

ลองไปอ่านกระทู้นี้ดูครับ
                http://www.overclockzone.com/forums/...8%B1%E0%B8%9A)

Comment

สรุปว่ายี่ห้อนี้เอาไปเคลมทีไรก็ได้แต่ของวนซ่อมหรือครับ

Comment

Originally posted by popularboy View Post
                    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นนะครับ
                    ของที่ส่งมาให้ผมดูแล้วไม่ใช่ของใหม่ครับ ของที่ผ่านการเคลม แล้วสต๊อกไว้ครับ เนื่องจากตอนรับได้เห็นคราบขาวๆที่ด้านหลังบอร์ด *** ย้ำครับ ไม่ใช่ของใหม่แกะกล่อง ***
                    เค้าเปลี่ยนของที่ซ่อมมาแล้วมาให้ ไม่ใช่ตัวใหม่ครับ
                    ใช่ครับ ผมพยายามมองในแง่ดี แต่อย่างว่าครับ บริษัทใหญ่โต ทำไมของมีปัญหาผ่าน QC มาได้
                    ง่อววว ถ้าเป็นงี้ เค้าก็ผิดเต็มประตูเลยนะครับ ส่งของวนซ่อมผมไม่ว่านะ แต่ซ่อมมาไม่ได้ดีงี้มีเคือง

Comment

หากคุณภาพการรับประกันของ อัดทรุด เป็นแบบนี้
                      แล้วระยะประกัน 4 ปี มันจะมีประโยชน์อะไร

Comment

ตอบได้เลยครับ ห่วยแตก

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                          หากคุณภาพการรับประกันของ อัดทรุด เป็นแบบนี้
                          แล้วระยะประกัน 4 ปี มันจะมีประโยชน์อะไร
                          เอาไว้เคลมไงครับ - -

Comment

โดนอยู่กับตัว และกำลังเหนื่อยใจ อีกสักพักคงใด้ไช้บริการ สคบ.

แต่ถึงกระนั้น บางอย่างยี่ห้ออื่นๆมันก็สู้ Asus ไม่ใด้จริงๆนะ งงเลยฝรั่งนั่งออฟฟิตทำไมคิดเรื่องใหญ่ๆใด้ แต่คิดเรื่องพื้นๆไม่ใด้

Comment

งานซ่อมอาจจะเยอะ ยิ่ง ช่วงนี้เศรฐกิจไม่ดี
                              ไม่แน่ เค้าอาจจะเอา ของท่าน ไปสลับกับงานของคนที่เคลม pci express ไง
                              ก็ อีกคนไม่ใช้ video output on board
                              อีกคนใช้ การ์ดจอ ออนบอร์ด คลิ๊กกันพอดี
                              เอาใส่ตะกร้าล้างน้ำไป เผื่อลูกค้ารับได้ไง ถ้าไม่เอาก็ส่งคืน
                              ปล. มโนนะ อย่าเชื่อมาก แต่ก็มี % ว่าปะ

Comment

Working...
                              X