Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows 10 ขนาดของ Desktop Icon จะถูก reset เป็น Medium ทุกครั้งที่ restart เครื่อง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Windows 10 ขนาดของ Desktop Icon จะถูก reset เป็น Medium ทุกครั้งที่ restart เครื่อง

Windows 10 ขนาดของ Desktop Icon จะถูก reset เป็น Medium
    ทุกครั้งที่ restart เครื่องหรือ restart explorer.exe

คิดว่าน่าจะเกิดจาก hotfix บางตัวของ Microsoft เพราะว่าเพิ่งจะ
    format ลอง windows 10 ใหม่ ก่อนที่ที่จะลงใหม่ไม่มีปัญหานี้
    แต่พอ update windows ปุ๊บ เป็นเลยครับ

ไม่ทราบว่ามีใครเจอเหมือนกันบ้างหรือว่าพอจะรู้วิธีแก้ยังไงบ้างครับ

ผมก็เป็น เลยลง windows ใหม่ก็หายครับ

Comment

ผมก็พึ่งเป็นวันนี้เองครับไม่รู้แก้ยังไง นอกจากลงวินใหม่ผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

เกาะกระทู้ครับ win10 เพื่อนผมพึ่งลงใหม่ จัดเรียงเดสท็อปไม่ได้เลย รีเฟสมันก็จะไปกระจุกกันที่ด้านขวา เอา auto การจัดเรียงออกก็ยังไม่หาย ผู้รู้บอกที ว่าต้องทำยังไงครับ

Comment

ผมตามด้วย เป็นกันหลายคนเลยครับ ปัญหาไอคอนกับเรื่อง พิมตัวอักษรไม่ได้ในบางครั้ง ต้องกดเบราเซอร์ ขึ้นมาใหม่ (ผมเป็นบ่อยมาก)

Comment

วันนี้ ผมก็กลับมาเป็นใหม่แล้ว

Comment

ผมลอง restore เครื่องแล้ว boot ใหม่ก็หาย
              ก็เลยลอง restart อีกทีรอบ ก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม
              สแกน virus ก็ไม่เจอ ไม่รู้มันมีอะไรฝังอยู่ งง

Comment

ผมก็เป็นนะ ก่อน 10240 เป็นหมด
                10240 ใช้นานหน่อย แบ๊คอัพไว้ พอเป็นก็ Restore กลับมา ใช้ไม่เท่าไรก็เป็นอีก
                10532, 10547 ลงแล้ว ลงไดรเวอร์และโปรแกรมยังไม่ทันเสร็จก็เป็น กำลังงมอยู่
                มีใครรู้วิธีแก้บ้างบอกหน่อย

Comment

ตอนนี้ผมใช้ 10240 อยู่นะ วันนี้เปิดคอมขึ้นมา ขนาดของ Desktop Icon ที่จะถูก reset เป็น Medium หลังจาก Restart หายไปละ
                  กลับมาเป็นปกติละครับ ทดลอง restart ก็ไม่เป็นและ งงเลยผมก็ไม่ได้ไปแก้อะไร

Comment

1. รัน Regedit (Start menu > run/search > regedit)
                    2. ไปที่ HKEY_CLASSES_ROOT\Wow6432Node\CLSID\{42aedc87-2188-41fd-b9a3-0c966feabec1}\InProcServer32\
                    3. ดับเบิลคลิ๊กที่ (Default) แล้วเปลี่ยน "%SystemRoot%\SysWow64\shell32.dll" ให้เป็น "%SystemRoot%\system32\windows.storage.dll"
                    4. ไปที่ HKEY_CLASSES_ROOT\CLSID\{42aedc87-2188-41fd-b9a3-0c966feabec1}\InProcServer32\
                    5. ทำตามขั้นตอนที่ 3
                    แล้ว Restart เครื่อง เป็นอันเสร็จเรียบร้อย

ถ้าหากไม่สามารถแก้ไข InProcServer32 ได้ ให้ทำตามนี้นะครับ
                    1. .คลิ๊กขวาที่ InProcServer32 เลือก Permissions... > Advanced
                    2. ตรง Owner ให้คลิ๊กที่ Change > Advanced... > Find Now
                    3. ตรง Search results ให้เลือก Administrators (ดูที่มี s ต่อท้าย) คลิ๊ก OK 2 ครั้ง
                    4. ให้ติ๊กถูกที่ "Replace owner on subcontainers and objects" และ "Replace all child object permission entries..." คลิ๊ก OK
                    5. ให้เลือก Administrators แล้วติ๊กถูกช่อง Allow ของ Full Control แล้วคลิ๊ก OK
                    แค่นี้ก็สามารถแก้ไข InProcServer32 ได้แล้ว

ผิดผลาดยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับ

ที่มา
                    http://www.tenforums.com/general-dis...ot-saving.html

Comment

ขอบคุณ ท่าน pump_kin มากครับ
                      ต้องกลับไปทำที่บ้าน แล้วจะกลับมารายงานให้ทราบครับ

Comment

Originally posted by chuanb View Post
                        ขอบคุณ ท่าน pump_kin มากครับ
                        ต้องกลับไปทำที่บ้าน แล้วจะกลับมารายงานให้ทราบครับ
                        ก่อนทำลบ NOD32 ก่อนก้อดีนะครับ ไม่งั้น 2-3 วันจะกลับมาเป็นอีก

http://www.tenforums.com/general-dis...ot-saving.html

ปล.ผมลองทำแล้วครับ หายชัว

Comment

ลองเรียบร้อยแล้วครับ
                          1.เอา nod32 ออก

2.แก้ตามขั้นตอนแรก ทำไม่ได้ครับ มันขึ้นตามรูป

3.แก้ตามขั้นตอนสอง เรียบร้อย Restart แตไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงครับ

Comment

วันที่มีอากรแปลก windows แอบลง Windows Modules Installer อะไรไม่รู้ในเครื่องเรา
                            วันนั้น Restore เครื่องกลับไปก็ไม่หาย

Comment

ถ้าหากไม่สามารถแก้ไข InProcServer32 ได้ ให้ทำตามนี้นะครับ
                              1. .คลิ๊กขวาที่ InProcServer32 เลือก Permissions... > Advanced
                              2. ตรง Owner ให้คลิ๊กที่ Change > Advanced... > Find Now
                              3. ตรง Search results ให้เลือก Administrators (ดูที่มี s ต่อท้าย) คลิ๊ก OK 2 ครั้ง
                              4. ให้ติ๊กถูกที่ "Replace owner on subcontainers and objects" และ "Replace all child object permission entries..." คลิ๊ก OK

แล้วค่อยทำ 1ใหม่ครับ

Comment

Working...
                              X