overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 45

Thread: ทำไมครับ?

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

Question ทำไมครับ?

ผมไม่เข้าใจว่า ทำไม เพื่อนๆที่เก่งและสำเร็จการ OC ได้แล้ว ไม่โพสไว้ให้ดูกันเลยครับว่า

ขั้นตอนต้องปรับอะไรบ้าง อย่างน้อยก็ช่วยเพื่อนๆคนอื่นๆได้มากเลย

ก็แบ่งกระทู้เป็นตาม CPU เลย

อย่างน้อยมันก็ใกล้เคียงกับคนที่ปรับไม่ได้ จะได้เป็นแนวทางได้ครับ

OverclockZone Member nununu's Avatar

เพราะ System แต่ละคนแตกต่างกันมาก
    อย่างเช่น
    E8200 แต่ละคนก็บอร์ดต่างกัน Bios ไม่เหมือนกัน คนละเวอร์ชั่นกัน
    แต่ละคน ชิปเซ็ตคนละตัว ลากไม่เท่ากันอีก
    แล้วแรมอีก บางคนลากไม่ไปติดแรม บางคนแรมก็แรงพอที่จะลากไป

แล้วถ้าเปลี่ยน CPU เป็น Q6600 บ้าง ก็ต้องมาเริ่มต้นบอร์ด ไบออส อะไรกันใหม่
    จะเยอะมากๆๆๆ เลยนะ

เค้าอยากให้ลองเองมั่ง .. จะได้เก่งๆ

ประมาณว่า.... ลองเองแล้วจะเข้าใจมากว่าเลียนแบบ

OverclockZone Member Asterias's Avatar

ท่านลอง ค้นหากระทู้ดูก่อนสิครับเลือกในห้องของโอเวอร์คล้อกเทคนิคน่ะ ใส่รุ่น CPU ลงไปมานก็พอมีให้เห็นเป็นแนวทางอยู่นะ ถ้าไม่มีก็ถามดีๆครับ พี่ๆเค้าก็น่าจะตอบ ^^

OverclockZone Member zman's Avatar

เค้าอยากให้ศึกษา+อ่าน ให้เข้าใจหลักการเบื้องต้นก่อน ผลดี/เสีย ที่จะตามมา
    แล้วไปลองทำดู ติดตรงไหนแล้วค่อยมาถาม
    ไม่ใช่เปิดมา ลอกสูตร พอไม่ได้อย่างเค้าก้อจะสงสัยอีก

พูดง่ายๆคือ เค้าอยากให้ช่วยตัวเองก่อนครับ

ปล.system เหมือนกันเป๊ะ ใช่ว่าจะทำได้เหมือนกันเป๊ะ

OverclockZone Member shady's Avatar

config แต่ละsystems มันต่างกันหน่ะครับ ปัจจัยมันผันแปรได้หมด แต่แต่เครื่องเดียวกัน เปลี่ยนcpu ก็ต้องเปลี่ยนค่าอยู่ดี

เพราะการoc ไม่ใช่สูตรสำเร็จนะครับ ต้องอาศัยการสังเกตุ ค่อยๆไล่คล๊อกทีละนิด พอเริ่มไม่เสถียรก็หาสาเหตุว่ามาจากไหน เขาถึงoc กันได้ไกลๆ กันหน่ะครับ ไม่ใช่หวงวิชา

อ่อ หากอยากได้เป็นแนว กระทู้ P5Q Deluxe นั่นก็เยอะมากเลยนะครับ เขาไม่กั๊กกันเลย อยากรู้อะไร ตันเท่าไหร่ ถามเขาได้ครับ

OverclockZone Member one's Avatar

ตอนเราเด็กๆ เราต้องช่วยตัวเองก่อนครับ ค่อยเรียนรู้กันไปครับ แล้วเริ่มมีประสบการณ์แล้วค่อยมาลองของจริง
    ถ้าเราดูแล้วทำตามเลยบ้างครั้งอาจจะพราดได้(ล่มปากอ่าว)ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ ไม่มีใครดูแล้วทำเป็นเลย
    หรือว่าทำเป็นเลยยังไม่ได้ดู หลายคนที่ทำเป็นแล้ว เขาก็เริ่มจากการดู อ่าน ศึกษา ลองทำ แล้วค่อยถามครับ ไม่ไช่ว่า
    ยังไม่ได้ลองทำไรเลย ก็อ้าปากถามแล้ว มันไม่มีอะไรเกินความสามารถของคนเราหรอกนะครับ ถ้าเรามัวแต่จะมานั่งขอสูตรกัน
    แล้วเวลามีปัญหาจะแก้ไขยังไงล่ะ ในเมื่อเราไม่มีประสบการณ์(ลอกเขามา) เพราะฉนั้นทดลองด้วยตัวเองก่อน ขยับเข้าขยับออก
    เดี๋ยวมันก็ถึงที่หมายที่เราต้องการเอง แล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากอย่างที่เราคิดครับ

OverclockZone Member Farrell's Avatar
    261 ม.10 ต.บ้านหว้า อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

Quote Originally Posted by one View Post
    ตอนเราเด็กๆ เราต้องช่วยตัวเองก่อนครับ ค่อยเรียนรู้กันไปครับ แล้วเริ่มมีประสบการณ์แล้วค่อยมาลองของจริง
    ถ้าเราดูแล้วทำตามเลยบ้างครั้งอาจจะพราดได้(ล่มปากอ่าว)ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไปครับ ไม่มีใครดูแล้วทำเป็นเลย
    หรือว่าทำเป็นเลยยังไม่ได้ดู หลายคนที่ทำเป็นแล้ว เขาก็เริ่มจากการดู อ่าน ศึกษา ลองทำ แล้วค่อยถามครับ ไม่ไช่ว่า
    ยังไม่ได้ลองทำไรเลย ก็อ้าปากถามแล้ว มันไม่มีอะไรเกินความสามารถของคนเราหรอกนะครับ ถ้าเรามัวแต่จะมานั่งขอสูตรกัน
    แล้วเวลามีปัญหาจะแก้ไขยังไงล่ะ ในเมื่อเราไม่มีประสบการณ์(ลอกเขามา) เพราะฉนั้นทดลองด้วยตัวเองก่อน ขยับเข้าขยับออก
    เดี๋ยวมันก็ถึงที่หมายที่เราต้องการเอง แล้วจะรู้ว่ามันไม่ยากอย่างที่เราคิดครับ

คมมั๊กๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เพราะ System แต่ละคนไม่เหมือนกันทุกอย่าง (ต้องมีอะไรซักอย่างที่ต่าง ละ)
    ส่วนตัวที่เปิดตลอด 24 ชม. (โหลด bit)
    CPU @ 3.40 GHz ( 400 x 8.5 )
    FSB : DRAM 1:1 ( 2.0 ) 800
    Vcore CPU 1.200 V.
    Vcore CPU +0.100 V.
    นอกนั้นก็ Auto หมด ชิวๆ ( เครื่องจะได้ไม่ร้อนมาก )

ส่วน oc เพิ่มมาหน่อย
    CPU @ 4.275 GHz ( 450 x 9.5 )
    FSB : DRAM 1:1 ( 2.0 ) 900
    PCI E ( Mhz ) 101
    Vcore CPU 1.500 V.
    Vcore CPU +0.400 V.
    FSB +0.2 v.
    PCI E + 0.2 v.
    ที่เหลือก็ไล่ๆ +- อีกที
    ระบบระบายความร้อน พัดลมตั้งโต๊ะ 25" ^^

OverclockZone Member ittiphol's Avatar

อันนี้ผมเข้าใจทุกข้อที่เขียนมาครับผม ว่ามันต้องอย่างนั้นอยู่แล้วครับ

ผมหมายความว่า มันจะเป็นแนวทางในการตั้งค่าได้ครับ ถึงระบบแต่ระคนจะไม่เหมือนกัน

แต่ดีกว่างมอะไรที่ไม่รู้อะครับ

อย่างคุณ TWK. เคยลงรูปไว้ให้ OC แรงมากๆ E7200 ไปที่ 4 เป็นรูป bios มันช่วยได้มากเลยครับ

ตอนแรกผมก็เข้ามาถามมาอ่านอยู่นานมากๆ แต่ได้แค่ดูรูป ผมสามารถ OC ได้ง่ายกว่าเดิมครับ

มันเป็นแนวทางครับ ไม่ใช่คิดเป็นอย่างอื่นครับผม

OverclockZone Member matoom's Avatar
    ทุกที่ที่มีอ้อย

เมื่อได้แนวทางแล้วต้องลองเองครับ จะได้ความมันส์ครบทุกรสชาติ

ซื้อ System มา OC จนเปิดติด >> เปิดติด Tune ใหม่จนนิ่ง >> นิ่งเอาไปรัน Benchmark >> นำไปโชว์ที่ห้อง Extreme >> แล้วขาย System ทิ้งที่ห้อง IT Market นำเงินไปซื้อ System ใหม่มาเข้า Loop เดิมต่อ

จบกระบรวนการ...อิอิ Value Chain มีแค่นี้ก้าบบบบบ

OverclockZone Member onizika01's Avatar

Quote Originally Posted by ittiphol View Post
    อันนี้ผมเข้าใจทุกข้อที่เขียนมาครับผม ว่ามันต้องอย่างนั้นอยู่แล้วครับ

ผมหมายความว่า มันจะเป็นแนวทางในการตั้งค่าได้ครับ ถึงระบบแต่ระคนจะไม่เหมือนกัน

แต่ดีกว่างมอะไรที่ไม่รู้อะครับ

อย่างคุณ TWK. เคยลงรูปไว้ให้ OC แรงมากๆ E7200 ไปที่ 4 เป็นรูป bios มันช่วยได้มากเลยครับ

ตอนแรกผมก็เข้ามาถามมาอ่านอยู่นานมากๆ แต่ได้แค่ดูรูป ผมสามารถ OC ได้ง่ายกว่าเดิมครับ

มันเป็นแนวทางครับ ไม่ใช่คิดเป็นอย่างอื่นครับผม
    อันนี้ผมเห็นด้วยกับเค้านะครับ ถึงsystems ปรับไฟคนไม่เท่ากัน bios ไม่เหมือนกัน แต่ถ้าโพสมา มันก็พอเป็นแนวทางให้กับคนที่ใช้รุ่นเดียวกันได้ครับ ไม่ได้ต้องการจะลอกแลเพียวๆ เพียงแต่ต้องการแนวทางเพื่อนำไปปฎิบัติ

แต่อย่างอื่น ผมก็เห็นด้วยกับท่านเรปบนๆครับ กระทู้ที่เกี่ยวข้องกับCPU รุ่นของเรา มีอยู่มากมายเลยล่ะ ถ้าไม่ลำบากมาก ผมก็ค้นกระทู้เก่าๆดูครับ

OverclockZone Member อิมพีเรียล's Avatar

cpu มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ
    mb มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ
    ram มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ

ถ้ามีแต่คนมาขอ คอนฟิค กันทุกคนใครเค้าจะให้ไหว
    ของแบบนี้มันต้องศึกษาเองก่อนครับ ติดขัดตรงไหนแล้วค่อยมาถาม

ไม่ใช่จะมาขอสูตรเค้าไปทั่ว แล้วเมื่อไหร่จะ oc เป็นล่ะครับ เอาแต่ถามคนอื่นเนี่ย
    บางคนไม่รู้อะไรเลย เข้า bios ยังไม่เป็นมาโพสถามตั้งแต่เริ่ม มาแบบนี้ใครจะอธิบายให้ เพราะว่าการ
    oc เป็น การ set com ระดับสูง

ปล. ระบายเฉยๆ

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    เพราะ System แต่ละคนไม่เหมือนกันทุกอย่าง (ต้องมีอะไรซักอย่างที่ต่าง ละ)
    ส่วนตัวที่เปิดตลอด 24 ชม. (โหลด bit)
    CPU @ 3.40 GHz ( 400 x 8.5 )
    FSB : DRAM 1:1 ( 2.0 ) 800
    Vcore CPU 1.200 V.
    Vcore CPU +0.100 V.
    นอกนั้นก็ Auto หมด ชิวๆ ( เครื่องจะได้ไม่ร้อนมาก )

ส่วน oc เพิ่มมาหน่อย
    CPU @ 4.275 GHz ( 450 x 9.5 )
    FSB : DRAM 1:1 ( 2.0 ) 900
    PCI E ( Mhz ) 101
    Vcore CPU 1.500 V.
    Vcore CPU +0.400 V.
    FSB +0.2 v.
    PCI E + 0.2 v.
    ที่เหลือก็ไล่ๆ +- อีกที
    ระบบระบายความร้อน พัดลมตั้งโต๊ะ 25" ^^
    55555555555555555 นี่หล่ะงับพี่เมพตัวจริง อุอุอุ

OverclockZone Member one's Avatar

Quote Originally Posted by ittiphol View Post

แนวทางมีเยอะเลยนะครับ จากที่เขาเคยถามกันไว้ เพียงแต่ว่าไม่ค้นหาดูกันเองนะครับ สักแต่ว่าจะถามกันอย่างเดียว เพราะคำถามในลักษณะที่ว่า "ขอสูตร" มันมีเป็นร้อยๆกระทู้เลยครับ แล้วกระทู้ที่บอกคอนฟิกก็มีครับ เพียงแต่พวกเราทั้งหลายไม่คิดที่จะค้นคว้ากันก่อนครับ ยกตัวอย่างเช่น CPU E2160 บอร์ด P5KPL OC ยังไงครับ ต้องเข้าไปปรับตรงใหนเท่าไร เหมือนถามว่า มีจาน มีข้าว มีกับข้าว แต่ไม่มีช้อน แล้วจะกินยังไง คำตอบก็คือ คุณต้องไปหาช้อนแล้าเอาข้าวใส่จาน ตักกับข้าวมาใส่เอาช้อนตักใส่ปากเคี้ยวแล้วกลืน คำถามแบบนี้ต้องมาถามกันด้วยหรอ?? ถ้าอยากได้คอนฟิกผมว่าห้อง Extreme Zone กระทู้ใหนที่เขาลากไกลๆ ลองถามคอนฟิกเขาดู ผมว่าเขาไม่หวงหรอก

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

จะเอาคอนฟิค E7200@4.75 มั้ยหละ .... วิ่งบน DICE นะ >>>> กดดูตัวอย่าง

หรือจะเอาคอนฟิค E8400 วิ่งที่บัส 600 อ่ะเปล่างับ .... วิ่งบนลม >>>> กดดูตัวอย่าง

แต่เอาไปลองทำตามแล้ว หากไม่ได้อย่างที่ป๋มทำไว้ อันนี้ก็ไม่ทราบด้วยนะ .. (เอ๊ะของแบบนี้มันลอกกันได้ด้วยเหรอเนี่ยะ)

OverclockZone Member zman's Avatar

Quote Originally Posted by อิมพีเรียล View Post
    cpu มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ
    mb มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ
    ram มีกี่รุ่น มีกี่ยี่ห้อ

ถ้ามีแต่คนมาขอ คอนฟิค กันทุกคนใครเค้าจะให้ไหว
    ของแบบนี้มันต้องศึกษาเองก่อนครับ ติดขัดตรงไหนแล้วค่อยมาถาม

ไม่ใช่จะมาขอสูตรเค้าไปทั่ว แล้วเมื่อไหร่จะ oc เป็นล่ะครับ เอาแต่ถามคนอื่นเนี่ย
    บางคนไม่รู้อะไรเลย เข้า bios ยังไม่เป็นมาโพสถามตั้งแต่เริ่ม มาแบบนี้ใครจะอธิบายให้ เพราะว่าการ
    oc เป็น การ set com ระดับสูง

ปล. ระบายเฉยๆ
    โล่งยังอ่ะท่าน
    Quote Originally Posted by one View Post
    แนวทางมีเยอะเลยนะครับ จากที่เขาเคยถามกันไว้ เพียงแต่ว่าไม่ค้นหาดูกันเองนะครับ สักแต่ว่าจะถามกันอย่างเดียว เพราะคำถามในลักษณะที่ว่า "ขอสูตร" มันมีเป็นร้อยๆกระทู้เลยครับ แล้วกระทู้ที่บอกคอนฟิกก็มีครับ เพียงแต่พวกเราทั้งหลายไม่คิดที่จะค้นคว้ากันก่อนครับ ยกตัวอย่างเช่น CPU E2160 บอร์ด P5KPL OC ยังไงครับ ต้องเข้าไปปรับตรงใหนเท่าไร เหมือนถามว่า มีจาน มีข้าว มีกับข้าว แต่ไม่มีช้อน แล้วจะกินยังไง คำตอบก็คือ คุณต้องไปหาช้อนแล้าเอาข้าวใส่จาน ตักกับข้าวมาใส่เอาช้อนตักใส่ปากเคี้ยวแล้วกลืน คำถามแบบนี้ต้องมาถามกันด้วยหรอ?? ถ้าอยากได้คอนฟิกผมว่าห้อง Extreme Zone กระทู้ใหนที่เขาลากไกลๆ ลองถามคอนฟิกเขาดู ผมว่าเขาไม่หวงหรอก
    อีกอย่างนึงเอา มือเปิบ ก้อได้นะท่าน

เค้า oc กันยังไง ผมว่าจะศึกษาหลายทีและ เข้าไปกดมั่วทุกทีเลย

Quote Originally Posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
    เค้า oc กันยังไง ผมว่าจะศึกษาหลายทีและ เข้าไปกดมั่วทุกทีเลย
    มาเนียน...

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

MB รุ่นขี้กาก ไม่ค่อยมีใครทำ ตัวอย่างไว้ให้ศึกษาหรอก มันไม่คุ้ม

ต้องรุ่นเทพ ถึงจะมีตัวอย่าง ไว้ให้ศึกษา

ถึงบอร์ดจะเทพ แต่ถ้าคนใช้กาก สูตร config มันก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks